Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn Forum Index Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn

FAQFAQ   SearchSearch   MemberlistMemberlist   UsergroupsUsergroups   RegisterRegister 
 ProfileProfile   Log in to check your private messagesLog in to check your private messages   Log inLog in 

Làm bánh gai kiểu dã chiến.

Post new topic   Reply to topic    Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn Forum Index -> Gia Chánh
View previous topic :: View next topic  
Author Message
Phung Mai

PostPosted: Thu Nov 09, 2017 5:38 pm    Post subject: Làm bánh gai kiểu dã chiến. Reply with quote

Mấy hôm nay hơi lành lạnh, còn ít lá gai, mình hái vào nốt, làm thử ít bánh gai kiểu dã chiến.
Cũng là lần đầu làm nên màu không chuẩn lắm. Mình làm như làm bánh khúc, duy chỉ có nhân ngọt bằng đậu xanh đồ chín, nấu lại với chút đường và dừa tươi bào.
Mình thấy vì dùng lá gai tươi nên màu không được đen. Có lẽ phải phơi khô lá hay thêm tý bột mè đen thì bánh mới đen tuyền được.
Lá chuối cũng không có lá khô đúng cách của các cụ, mình dùng lá chuối tươi thay thế.

Lá gai tươi

Rửa lá sạch, bỏ cọng, thái nhỏ, luộc chín với tí tẹo muối.
Xong cho vào máy xay sinh tố, xay nhuyễn.

Dùng nước xay lá gai đó, trộn với bột nếp, thêm chút dầu olive hay dầu ăn.
Nhồi bột bằng máy hay bằng tay cũng được.

Cho nhân vào giữa, nắn thành bánh.

Hấp trong chõ độ 15 hay 20 phút.

Bánh mới hấp xong thì mềm, không ngọt lắm vì nhân không dùng nhiều đường.
Nhưng các bác thấy màu không được chuẩn lắm, đúng không.

Back to top
View user's profile Send private message
HSV

PostPosted: Mon Nov 13, 2017 1:59 am    Post subject: Reply with quote

Cứ Ngon la đuoc rồi bác PM a., nhiều khi an banh' gai thấy mầu đen qua', minh cung sợ không biet' co' gì dơ ở trong bánh cũng không thấy được ??? Mầu nhạt làm lấy là yên chi' nhat' !
.

Last edited by HSV on Tue Nov 14, 2017 5:25 pm; edited 1 time in total
Back to top
bichlieu

PostPosted: Mon Nov 13, 2017 3:43 pm    Post subject: Reply with quote

Chị Mai ơi,nhìn thấy xửng bánh gai mà...thèm quá !
Chua bao giờ nhìn thấy lá gai,không thể tưởng tưọng đưọc mầu xanh tưoi mơn mởn mà sau khi luộc chín lai ra mầu nâu đen,lạ nhỉ.
Theo em thì chính mầu nâu đậm mói là mầu thật,rồi họ pha thêm bột mè đen thành ra mầu của bánh chứ bánh gai bán trong Nam từ tiệm thạch chè là mầu của mè thôi nên đen sì như cục nhựa đường,không giống bánh gai chính thống.
Ngoài Bắc ít ăn dừa nên nhân bánh bằng đậu xanh trộn vói mứt bí,có mùi nưóc hoa nhài hay hoa bưỏi,dac biệt lắm.
Ngày còn bé về quê nội ở Sơn Tây,dọc theo con đưòng vào làng Mông Phụ có những quán bán chè (nưóc trà xanh hay tra` nu vối vói những xâu bánh gai treo lủng lăng...
Hương vị bánh gai ăn ngày còn bé theo bố về làng thăm ông bà những ngày hè thơm ,ngon làm con bé nhớ mãi...thử ăn những chiếc bánh gai nhập cảng tu VN sang cũng không ngon bằng.
Mai oi,nhà làm lấy chắc là ngon lắm !
Cảm ơn chị cho ăn hàm thụ,nhớ olại cả một tròi thơ ấu.
BL.
Back to top
Phung Mai

PostPosted: Tue Nov 14, 2017 9:08 am    Post subject: Reply with quote

Cám ơn hai bác VD và BL đã cho ý kiến. Mình đã để được một quả bí đao thật già, lấy hạt cho sang năm trồng. Còn bí thì lúc nào rảnh có lẽ sẽ làm ít mứt bí để dành lúc cần khi làm mấy thứ bánh.
VD nói đúng, bánh mua ngoài chợ, thấy đen quá cũng sợ, không biết họ có cho food color nhiều không. Nếu họ chỉ dùng bột mè đen thì cũng đỡ. Làm nhà ăn nên màu nhạt một chút cũng được BL nhỉ.
Bây giờ mới biết BL là Cô gái gốc Sơn Tây.Wink Wink Wink
Back to top
ngocbao

PostPosted: Tue Nov 14, 2017 3:10 pm    Post subject: Reply with quote

Hồi 1992 tụi mình về VN được em người bạn ông xã mình dắt đi chơi, qua Hải Dương có ghé nơi làm bánh gai.
Họ khoe nhà họ làm bằng lá gai thật chứ nhiều nơi dùng lá chuối đốt lên, nghe ngán ngẩm nên từ đó tới giờ tụi mình chưa ăn lại bánh gai!

Nay PMai làm bằng lá gai thật lại là lá gai trong vườn nhà nữa.
Mình cũng nghĩ như VD bánh nhà làm lấy là ngon quá xá và yên chí lớn đó Mai ơi .
Back to top
Phung Mai

PostPosted: Tue Nov 14, 2017 6:25 pm    Post subject: Reply with quote

Hoá ra mục bánh trái này lại lôi được NB vào để biết bồ vẫn khoẻ mạnh cho bạn bè yên tâm.
Năm 1992 mà họ đã dùng dối như vậy rồi thì bây giờ làm sao biết được nhỉ.
Hồi trước mình cũng tưởng lá gai khó tìm lắm, bây giờ có, không ngờ dễ trồng lắm, lên nhanh, cứ 1 tuần không hái vào là lá khô queo nên phải để freezer, chia cho các em và bạn bè dùng dần.

Back to top
bichlieu

PostPosted: Wed Nov 15, 2017 8:47 am    Post subject: Reply with quote

Phung Mai wrote:

Bây giờ mới biết BL là Cô gái gốc Sơn Tây.Wink Wink Wink

Bác PM ơi,nhà bác đông chị em gái mà lại toàn những nguòi siêng năng,thích bánh trái,nấu nướng nên còn làm đưọc bánh Trung Thu ,bánh gai ,bánh bao chỉ ,không những vừa ngon lại vừa lành,thích thật.
Không biết là các cháu,thế hệ các con còn thích ăn những món bánh
thuần tuý quê hương này nữa không ?
Còn con gái Sơn Tây thì .hahaha.ngày xưa các ông anh thường nghêu ngao hát những câu ca dao về con gái ST để trêu chọc các cô em gái,chị
Mai còn nhớ không?Con gái Sơn Tây mắt toét ba vành,rốn lồi bằng quả quít và ...trứng rận to bằng con ba ba..hahaha....
Cảm ơn chị Mai đã ra choi lại còn cho ngắm hoa đẹp,trái con và ăn hàm thụ những món bánh thật ngon.
BL.
Back to top
Phung Mai

PostPosted: Wed Nov 15, 2017 3:21 pm    Post subject: Reply with quote

Khi biết BL gốc Sơn Tây, mình lấy làm thú vị. Và chỉ biết có gái Đôi mắt người Sơn Tây này thôi, thật lãng mạn.

https://www.youtube.com/watch?v=vJO5BZ6uYdw

Còn bánh trái thì ai cũng làm được. Chúng mình bây giờ chỉ có một niềm vui, chia nhau vài hình ảnh để cùng xem. Mình vẫn thầm cám ơn bác LH và ĐD tạo cho chúng mình sân chơi để biết nhau vẫn còn nhúc nhích là đủ vui rồi.

Back to top
bichlieu

PostPosted: Wed Nov 15, 2017 6:23 pm    Post subject: Reply with quote

Cảm ơn bác PM cho nghe bài hát hay quá.
Theo ca sĩ Quỳnh Giao thì bản nhạc này rất khó hát và không ai hát hay bằng chính nhâc sĩ PĐC.Mòi các bạn cùng nghe nhé.
Em cũng rất thích giọng hát Duy Trác chị Mai ạ.
BL
https://www.youtube.com/watch?v=5ye9AwbFy_w
Back to top
Post new topic   Reply to topic    Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn Forum Index -> Gia Chánh All times are GMT - 7 Hours
Page 1 of 1

Jump to:  
You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot vote in polls in this forum