Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn Forum Index Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn

FAQFAQ   SearchSearch   MemberlistMemberlist   UsergroupsUsergroups   RegisterRegister 
 ProfileProfile   Log in to check your private messagesLog in to check your private messages   Log inLog in 

THAÝ HOA CHƯA ?
Goto page Previous  1, 2, 3 ... , 26, 27, 28  Next

Post new topic   Reply to topic    Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn Forum Index -> Hàn Huyên
View previous topic :: View next topic  
Author Message
lehai

PostPosted: Sat Jul 22, 2017 3:57 pm    Post subject: Reply with quote

Mấy hôm nay lu bu với khách bây giở moi thăm vươn của bác , hết xẩy ... minh không có vườn rộng nhưng có cũng không làm được !
Back to top
View user's profile Send private message
soc

PostPosted: Sun Jul 23, 2017 2:51 pm    Post subject: Reply with quote

Thấy hoa rồi Very Happy .
Hoa năm nay nhà PM nở rộ; PM chụp mấy giàn hoa nhà đẹp tuyệt, thật quyến rũ ánh mắt mọi người vì hoa nào cũng rất sinh động, có hồn.. Cám ơn PM đã chia sẻ, Sóc ngắm mà ngất ngây!
Thấy quả xinh và dễ thương không nè?

Back to top
Phung Mai

PostPosted: Thu Jan 11, 2018 3:33 pm    Post subject: Thu hoạch cuối mùa. Reply with quote

Lạnh quá, phải bê vào thôi.

Chậu nghệ tươi mới đào vào sáng nay để dùng dần dần.

Mình bắt đầu trồng cải xanh, hành , ngò cho mùa lạnh.

Back to top
MPhuong

PostPosted: Thu Jan 11, 2018 8:12 pm    Post subject: Reply with quote

Chị PM sao trồng sớm vậy , em tưởng tháng 2 mới gieo hạt được , nhìn đám nghệ tươi của chị thích quá ,, chả cá hay chuối nấu ốc mà có nghệ này ngon bội phần đó chị ạ
Back to top
lehai

PostPosted: Thu Jan 11, 2018 10:51 pm    Post subject: Reply with quote

Nghe ở Cali đắt lắm đó bác Phung Mai ạ !
Back to top
Phung Mai

PostPosted: Fri Jan 12, 2018 3:49 am    Post subject: Reply with quote

LH ơi, bên này nghệ cũng khoảng $4.00 / 1 LB nhưng củ không được tươi và bé xíu. Còn loại tươi hơn chắc khoảng $5./Lb . Nghệ trồng lấy thơm lắm và dễ trồng nữa.
MP à, hành ngò, rau cải là loại chịu lạnh được. Tháng 3, nắng ấm thì những loại rau khác sẽ mọc sau.
Back to top
bichlieu

PostPosted: Fri Jan 12, 2018 8:06 am    Post subject: Reply with quote

Dang định hỏi bác PM là mua`đông bác trồng hành,ngò và rau cải trong
chậu ở trong nhà hay sao thì đã có cô Út nhanh nhẩu lên tiếng nên có câu trả lòi ngay rồi.
Giềng,nghệ bên em bán cũng đắt lắm nhưng ít thấy ai trồng.
Bác PM siêng thật,nhìn thu hoạch cũng thích mắt.Càng vui hơn thắy bác
vẫn khoẻ và muốn làm những gì mình thích,sợ nhất là không còn thích gì nữa cả chứ nói gì đến ..thực hiện. Very Happy Laughing Very Happy
Back to top
Quanbenduong

PostPosted: Fri Jan 12, 2018 9:19 am    Post subject: Reply with quote

Phung Mai wrote:
LH ơi, bên này nghệ cũng khoảng $4.00 / 1 LB nhưng củ không được tươi và bé xíu. Còn loại tươi hơn chắc khoảng $5./Lb . Nghệ trồng lấy thơm lắm và dễ trồng nữa.
MP à, hành ngò, rau cải là loại chịu lạnh được. Tháng 3, nắng ấm thì những loại rau khác sẽ mọc sau.

Chi PM gioi qua' trong vuon cay gi cung co' va xanh tuoi .
Chi oi, bay em trong nghe voi , em trong trong chau nhung luc nao thi minh thu hoach duoc cu? vay ,bay gio la' no' heo' vang roi , em moi trong khoang may thang nay. cam on chi rat nhieu.
Than men,
Vui
Back to top
Phung Mai

PostPosted: Fri Jan 12, 2018 1:31 pm    Post subject: Reply with quote

BL à, mấy rau mùa lạnh như hành, hẹ, tỏi, ngò, cải xanh, cần tây, mình cứ để nó tự mọc trong vườn, không cần đem vào nhà. Chỉ có húng, tía tô, kinh giới cần ấm hơn và cũng sẽ tự mọc lại.
Các loại mướp, bí, bầu, đậu bắp thì tháng hai mình gieo hạt trong chậu, tháng ba trồng xuống đất là xong. Gấc thì phải ủ cho gốc ấm, tháng 3 hay 4 sẽ tự mọc lại.
Cám ơn Trời Phật độ cho chút sức khoẻ nên vẫn lay hoay làm bác nông dân. Mình thiền bằng cách đó và vui khi thấy hoa lá nẩy nở, chứ bảo mình ngồi xếp chân bằng tròn, nhắm mắt thì thật dở lắm, ngồi một lát là mỏi chân, lăn cù ra. Vì vậy mình vẫn phục các bác Sao Mai, Bướm, Ngân Khánh, Lưu Mai, còn bác Châu Sình và Hợp nữa, ngồi tụng kinh hay lắm.

Chị Vui à, bây giờ nghệ của chị đã khô lá thì nên nhổ cả cây lên, bẻ những củ con con để dùng. Còn gốc chính giữ lại cả rễ và ngọn của nó, cắt ngọn để độ hơn 1 inch và trồng xuống luôn bây giờ. Đến lúc ấm nó sẽ mọc lá xanh và sinh sôi ra những củ con.
Mình cũng đủ dùng nên cứ để thế đến mùa lạnh, lá khô đi thì lại nhổ cây lên làm lại chu kỳ của nó. Vì vậy năm nào cũng có củ tươi để dùng. Còn lá riềng, nghệ, gừng thì mình dùng để lót khay và bọc cá khi nướng, thay vì dùng aluminum foil, mùi cá sẽ thơm hơn.

Back to top
MPhuong

PostPosted: Fri Jan 12, 2018 9:03 pm    Post subject: Reply with quote

Chị PM cho em hỏi lúc đầu tiên chị trồng cây nghệ như thế nào , ra chợ mua củ nghệ vùi xuống đất ????????
Back to top
lehai

PostPosted: Fri Jan 12, 2018 9:33 pm    Post subject: Reply with quote

Cả mấy năm nhà minh cũng không an món gì có củ nghệ Bác làm món gì mà hết nhiều củ nghệ thế ? Mình hỏi vì biết củ nghệ rất tốt cho sức khỏe nhung khong biết làm món gì để an ....
Back to top
Phung Mai

PostPosted: Sat Jan 13, 2018 7:33 am    Post subject: Reply with quote

MP à, em mua nghệ tươi, củ lớn một chút, về ngâm nước một vài hôm rồi vùi xuống đất. Dùng loại đất mềm như garden soil, củ ra nhanh hơn. Em có thể trồng ngoài vườn luôn được, tháng 3, trời ấm, củ sẽ lên thành cây.
LH ơi, mình cũng chia cho các em một ít. Nghệ mình dùng vào nhiều việc lắm chứ.
Nấu mì quảng, canh cá rau cần, món bung, cà ri, mấy món cá nướng.....
Còn em mình thì cô ấy xay 1 miếng nhỏ bằng đốt ngón tay với các loại rau và trái cây làm sinh tố uống hằng ngày.
Back to top
Do Dung

PostPosted: Sat Jan 13, 2018 11:25 am    Post subject: Reply with quote

Hôm qua mình bận vì là ngày giỗ anh Dũng, lu bu cả ngày mãi đến khuya mới vào comp, thấy mục này hấp dẫn quá, rổ nghệ hấp dẫn quá, viết tràng giang về mấy món ăn với nghệ nhưng khi send thì comp không nhúc nhích nên đành đi ngủ. Cặp gấc cũng đẹp quá, mình trồng gấc mấy năm rồi mà chỉ có lá mà chẳng có hoa.
Năm nay mới thấy PM khoe nghệ chứ nếu mình biết trước thì đã xin mấy củ để làm giống rồi. Cây giềng mình khuân từ nhà bồ về lên rất xum xuê và cao lắm, ở nhà thằng con trai. Chưa thu hoạch bao giờ, mình có phải đào hết lên để lấy củ rồi trồng lại như nghệ không hả Mai?

ĐD
Back to top
Phung Mai

PostPosted: Sat Jan 13, 2018 2:25 pm    Post subject: Reply with quote

Vụ nghệ, mình đâu biết các bác cần, mấy năm trước cứ nghĩ củ dễ trồng nên không khoe các bác. Tiếc là Cali không cho đem cây cối vào nên những lúc sang được mình không dám mang theo. Các bác và MP cứ mua vài ba củ trồng thử xem.

À còn cây giềng, mình đưa bồ là loại giềng Mỹ hay sao mà thấy củ nó cứng lắm bồ ạ. Mình chỉ đào vài củ của cây còn non rồi dùng thêm lá giềng để kho cá. Mấy cây lớn, khó đào lắm, nó mọc rất mạnh, không phải trồng lại đâu ĐD.
Back to top
HSV

PostPosted: Sat Jan 13, 2018 4:54 pm    Post subject: Reply with quote

Thấy bác PM kể bao nhiêu là cách dùng nghệ tươi...that tốt, mình mới nhớ ra, quen dùng bột nghệ quên cả nghệ tươi ! Hôm qua mình bận coi cháu nên nhờ xã ghé mua dùm hai thứ còn thiếu là đu đủ và tía tô để nấu món bung sườn, tiện vườn nhà đang rất nhiều rọc mùng ! ổng tự động mua thêm nghệ tươi ! đã lâu lắm mình không dùng nghệ tươi nên vẫn nấu bằng bột nghệ, lúc đọc bài của bác PM mới biết đáng lẽ phải dùng nghệ tươi thì món bung thơm ngon hơn ! ướp chả cá cũng vậy... em PM xay uống mỗi ngày rất tốt ! bây giờ họ làm capsule rất tiện nhưng không bảo đảm bằng xay tươi lấy !
Mình thích gừng tươi vì lá làm ốc nhồi rất thơm và củ non thái nhỏ vào giò sống và thịt ốc ngon tuyệt !!! mua sẵn không bao giờ thơm ngon như nhà làm nhỉ.
Khu vườn của bác PM that hấp dẫn !
Chiều nay còn nửa nồi bung mình đập thêm một củ nghệ tươi, thơm hơn hẳn các bạn a. ! ăn luôn cả nghệ !
Back to top
Post new topic   Reply to topic    Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn Forum Index -> Hàn Huyên All times are GMT - 7 Hours
Goto page Previous  1, 2, 3 ... , 26, 27, 28  Next
Page 27 of 28

Jump to:  
You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot vote in polls in this forum