Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn Forum Index Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn

FAQFAQ   SearchSearch   MemberlistMemberlist   UsergroupsUsergroups   RegisterRegister 
 ProfileProfile   Log in to check your private messagesLog in to check your private messages   Log inLog in 

Chích Chòe.... chí chóe.......

Post new topic   Reply to topic    Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn Forum Index -> Bài Viết
View previous topic :: View next topic  
Author Message
Phung Mai

PostPosted: Tue Jul 01, 2008 6:39 pm    Post subject: Chích Chòe.... chí chóe....... Reply with quote

... Chích chòe ... Chí chóe

Phùng Mai

- Bà ngoại nó ơi, có ra xem phim chưởng không?
- Thôi, hôm nay ông ngoại nó xem đi, em đang bận.
- Bận gì?
- Bận....... đi về quá khứ???
Thường lệ, sau bữa cơm chiều, công việc nhà xong, mẹ con các cháu đã bồng bế nhau về, còn lại hai già chúng tôi kéo nhau ra salon ngồi xem tin tức, rồi xem phim để tìm giấc ngủ. Hầu như xem độ vài tiếng thì hai mái đầu bạc đã gật gù, tiếng ngáy bắt đầu hòa theo tiếng đàn, tiếng nhạc..., tài tử nói gì, không cần quan tâm đến... Riêng hôm nay tôi đành gác lại cuốn phim đang xem dở vì hồi chiều có cô bạn cùng lớp gọi.
- Ê bồ ơi, đã viết bài cho Đặc san chưa?
- Ấy... Ấy..., bạn có gõ lầm cửa không đây... Tớ đâu phải là Dzăng sĩ, từ ngày xửa, ngày xưa đến giờ tớ có biết viết lách gì đâu.
- Thế thì nhà bác không hiểu gì cả, bác ơi kỳ này là ngoại lệ, kỷ niệm 50 năm vào trường, càng nhiều tay đóng góp càng có ý nghĩa.
- Ừ nhỉ, bác nói cũng chí lý đấy chứ, thôi thế này nhé, tớ không phải dzăng sĩ, chẳng phải thi sĩ, cho tớ làm "cọp dê sĩ " được không? Nhưng không, để nghĩ xem có cái tên gì nghe kêu kêu một tý. Độ này thiên hạ dùng nhiều chữ lạ lắm, nghe nổ đôm đốp, đoán mãi cũng không hiểu nghĩa gì. Này bác, bác có nghe cái chức "Trích lục sĩ " bao giờ chưa?
- Lục sĩ hay Lực sĩ?
- Ồ lực sĩ để dự thế vận hội 2008 í à? Không hề chi, độ này nhóm ChíChóe cây nhà lá vườn đang phát động phong trào sống khỏe, chết êm... Bác không thấy tụi tớ đi bộ, tập tai chi, line dancing, suối nguồn tươi trẻ, arobic đều đều sao? Hãy từ từ, để tớ gửi điện văn đi chiêu tập các thể tháo gia TV 58-65 khắp năm châu, là ngày 21 và 22 tháng 6, năm 2008 hãy về nam Cali tập thao diễn, trước khi ghi tên chính thức tham dự vào ngày 8 tháng 8, năm 2008. Bác thấy không, toàn con số 8 8 8 ...., con số hên đấy.
- Phái đoàn ta rất phong phú, đủ cỡ, từ còm nhom cho đến phán cảnh bụ bẫm, đem cộng tất cả số cân hay vòng đo của các nàng lại, chia đều, thế nào cũng ra một con số lý tưởng, bảo đảm ba vòng 1, 2, 3...... tuyệt hảo!!! dự thi hoa hậu bà nội, bà ngoại dễ dàng, ăn đứt các nước trên thế giới. À, mà quên, còn phải gửi điện cho trưởng ban thể thao "Gió thổi bay", lúc nào cũng "Đói bụng quá" từ bên xứ Na Uy về làm trưởng phái đoàn, mới mong kiếm vài huy chương vàng chứ nhỉ, cùng lắm là huy chương bạc chứ huy chương đồng, chả cần...
- Thôi bác đừng có mơ mộng hão huyền nữa, cái danh" Trích lục sĩ " của bác nghe cũng xôm lắm rồi, nhưng để tớ tra tự điển Hán Việt xem đã, không thì bác Thày Cò lại xoa đầu, bóp trán, kêu cứu đến bàn dân thiên hạ thì hỏng kiểu. Nhưng nhà bác định trích lục kí gì dzậy?
- Ồ dễ mà, tớ chỉ cần tảo thanh hai căn nhà "tvchichoe@yahoogroups" và "trungvuong.us" là tha hồ tớ....... trích lục.
Từ hai năm nay, sau ngày hội ngộ 40 năm rời trường vào năm 2005, chúng tôi, những bạn bè cùng lớp, cùng khóa TV 58-65 rất vui mừng tìm lại được nhau. Vì nhu cầu tìm lại chút hương xưa, kỷ niệm êm đẹp thuở áo trắng đã thúc đẩy hai bạn Lệ Hải và Đỗ Dung, hai con chim đầu đàn, sáng lập hai trang web "tvchichoe@yahoogroups" và "trungvuong.us" làm phương tiện cho cả nhóm được xích lại gần nhau.
Trang " tvchichoe " cần phải " log in password " nên chúng tôi thường dùng web này với tính cách riêng tư cho nhóm để bàn luận công việc, thông tin, chuyền cho nhau những tin tức hữu ích, những bài văn hay, tin tức thầy cô, bạn bè. Trang "trungvuong.us" có khả năng rộng lớn hơn, là nơi để chúng tôi lưu giữ hình ảnh của những ngày xa xưa ấy và những hình ảnh gặp gỡ, vui vẻ cùng nhau của ngày nay. Chúng tôi cho nhau xem những mẩu sáng tác cây nhà lá vườn nhưng không kém phần nghệ thuật về hội họa, về văn chương, về nhiếp ảnh. Chuyền cho nhau kinh nghiệm về gia chánh, kể cho nhau nghe những hoàn cảnh khốn khổ của đời di tản, những gian nan khi gây dựng lại gia đình và cơ nghiệp trên xứ người. Hai mục chúng tôi rất thích là Gia chánh và Hàn huyên. Trang Gia chánh, bên bếp hồng là nơi chúng tôi tụ họp nhiều nhất.

* CHÍ CHÓE VỀ GIA CHÁNH:

- Trong bếp bao giờ cũng ấm cúng hơn, chúng mình tha hồ tâm tình, nói chuyện trên trời, dưới bể trong lúc nhâm nhi các món độc đáo của cả nhóm. Các bác khiêm nhượng lắm nhe, không có các bác thì Mít độc tấu hoài đâu có được. Các bác thấy chưa, đây là sự đóng góp của cả nhóm. Mít chỉ có một phần rất nhỏ; vì Mít “ba rọi” nên Mít có nhiều mẩu chuyện vui vui, nho nhỏ chia sẻ với các bác. (Tú Khanh)
Món chè cốm:
- " DG ơi, thấy em làm chè cốm ta thèm quá, nhưng bên ta không có cốm ngon, nên phải chờ ai về VN nhờ mua giùm rồi sẽ nấu, có đọc và thấy em tài sắc vẹn toàn. Hôm nào ta thử nấu chè em chỉ nhưng thay vì cho cốm ta dùng đậu xanh đã nấu chín, chắc cũng ngon lắm. Em đừng nghĩ là không ai đọc mục Gia Chánh của em nữa nhé. Vui lên để tiếp tục làm việc chùa." (Vãng Lai)
- " Bà nói hấp microwave 1-2 phút gì đó thì nở, cái này ngộ mù tịt. Bác Củ Sâm đấy hả." (Đồ Gàn)
- " DG ơi, em không cần biết qua là ai. Bên tớ cũng có cốm bán đầy chợ VN nhưng không ngon, còn bà con về VN mua cốm mang sang ngon hơn nhiều, nấu chè cốm hoặc làm chả cốm thơm ngon lắm." (Vãng Lai)
- " Chả cốm là món gì vậy hả bác? " (Thị Ngố)
- " Hình như là Chả Chiên mà có pha cốm, món Bắc Kỳ. Cái mụ Chả Cốm hách xì xằng ghê Thị Ngố nhỉ." (Đồ gàn)
- " Thị Ngố ơi, thị Ngố là Bắc Kỳ chính cống bà lang trọc mà không biết chả cốm ngon và thơm lắm." (Vãng Lai Cali)
- " ĐG này, 2 mụ kia sao nỏ miệng quá nhể. Thị Ngố không biết mí hỏi, có trả lời làm ơn ngọt ngọt 1 chút được không 2 Mụ? Ngày còn ở Hà Nội Thị Ngố còn nhỏ xíu, được ăn CHẢ CỐM hay không, không còn nhớ nữa, vào trong Nam mẹ chả làm cho ăn "xì nàm thao" biết được.
Chả rươi, chả thìa là, chả bò, chả cá... là những món mặn. Cốm để làm những món ăn chơi, món ngọt... CHẢ+CỐM hợp tấu 2 Mụ khen ngon ....., thôi được, mụ VLCali làm TNgố xơi nghe cũng dịu lỗ tai phần nào." (Thị Ngố)
Món Yaourt:
- " Bác ơi, Gia chánh có hình ảnh hiện đại như thế này thì em mê tít thò lò. Hũ cái là cái gì hở bác?" (Thị Ngố).
- " Sáng nay thức dậy, nhớ lời thầy dậy ngày xưa - do bác Lệ Hải nhắc lại hôm nọ - em nhìn thấy tờ giấy trắng thay vì nhìn vết mực. Vì thế em nhớ ra rằng em đã học được rất nhiều điều hay và tốt từ các bạn Trưng Vương. Em học được nhiều kinh nghiệm nấu nướng gia chánh không có sách dạy nấu ăn nào bảo cho mình - như cách lọc mỡ của bạn NBảo em thấy là số 1 cần phải được tặng huy chương vàng Thanh Minh Thanh Nga.
- Sáng nay em sẽ thử làm món xôi dã chiến theo lời chỉ dẫn của bạn Đồ Gàn nên em gửi đến bạn lời cảm ơn trước. Nhưng nếu chẳng may mà món này không thành công, em lại đói bụng thì em sẽ ăn vạ bạn khi nào em có dịp gặp bạn đấy nhé.
- Em chỉ mơ ước có một điều nhỏ này, nay post lên đây để nếu các bạn thương thì giúp cho. Ấy là:
Mỗi khi các bạn họp mặt có ăn uống gì thì nhớ chụp ảnh post lên cho em xem ké với. Ảnh chụp nên cố chụp rõ các món ăn để lúc nào đói em lại dở ra xem cho đỡ thèm. Ngoài ra em thấy sáng kiến gia chánh có hình ảnh như món Yaourt này thật là hay." (Vẫn đói bụng HTrinh)
- " Sao nhà bác không trả lời đúng câu hỏi? Bác Ngố hỏi hũ cái là gì mà bác trả lời quanh. Xa quê hương lâu rồi nhưng chắc chẳng ai quên hũ là cái gì, bác ạ." (Lệ Hải)
Món bánh dày:
- " Bánh cứ nổi lên rồi lại chìm xuống, ba chìm bẩy nổi mà. " (ĐDung)
- " Làm gì mà có ba chìm bẩy nổi bạn? " (LHải)
- " Không những ba chìm bẩy nổi, còn chín cái lênh đênh và mười cái gập ghềnh nữa đấy. " (ĐDung)
Mấy hôm bận bịu, ít bạn bè vào trang web, đã có Hồng Trinh từ nơi xa xôi, xứ Na Uy nhắc nhở:
- " Sao mấy tuần nay không có thêm món gì mới nữa hở các bạn thân mến? Em đói bụng quá." (HT)
- " Bác HT ơi, bác đòi ăn, nhưng sao bác vẫn gầy tong, gầy teo dzậy? " (Mít)
- " Bây giờ thì đang vừa đói vừa buồn ngủ, em đang ngáp ngắn ngáp dài kêu đói. Ấy thế mà thoắt cái, em bỗng tỉnh ngủ và hết đói cả bụng. Đấy là bởi vì, đang mắt nhắm mắt mở, click click từ trang này sang trang khác, bất chợt gặp một lúc cả ba bạn: Đỗ Dung, Lệ Hải và Phùng Mai đang ngồi chung gật gù thưởng thức và nức nở khen tiếng hát Thái Thanh, Thái Hằng. Bạn có thấy vui và hết đói bụng như em không? " (HTrinh)
Các bạn thức khuya vẫn đi tuần tra trang web:
- " Quá nửa đêm ở TX, tớ nghỉ mấy phút, lò dò vào web, chỉ thấy toàn thức ăn không, đói bụng quá ĐG ơi" !!!! (Tú Khanh)
- " Lúc nào Mít chẳng thích lục chạn, danh vang tới Houston rồi đấy. Bác PM phải khóa tủ lạnh rồi, bác phải đặt khóa mãi tận Nigeria (xứ này Mít chưa tới nên chưa móc nối được với Locksmith)." (Đồ Gàn)
- " Bi giờ là Canh Ba phải không? Chẳng thấy bác PMai đâu. Mít lò dò vào bếp thấy ổ bánh Quarts của bác PKhanh thơm nồng nực. Các miếng bánh mời chào làm Mít không thể từ chối được. Mít pha tách trà, ngồi thưởng thức miếng bánh thơm tho trong lúc các bác ngủ khò." ( Tú Khanh )
- " Qua vẫn còn thức đây em, chưa ngủ đâu!!!!! hi.hi." (Quậy)
Có thực mới vực được đạo, cổ nhân dạy thế, no nê rồi, để xem các bà bà "vực đạo" như thế nào bên trang Hàn huyên:

* CHÍ CHÓE VỀ GIỮ GÌN SỨC KHỎE:

- " Chúng tớ nhất định phát động phong trào đi bộ khắp mọi nơi. Không biết còn bác nào khác đi bộ nữa không, xin làm ơn giơ tay lên. Tuy không ở cùng một nơi nhưng chúng ta sẽ rủ nhau đi bộ, chạy bộ, đi xe đạp, tập trong phòng Gym và trong những lúc ấy, có chuyện gì hay hay xin kể cho bà con cùng nghe." (Hồng Tước)
- " Hoan hô các bạn Nam Cali đã lập được hội " Những người đi bộ". Còn chúng ta như thế nào..... Mình nghĩ tập bất cứ bộ môn nào cũng tốt, có nhiều bạn không có điều kiện để đi bộ thì tập cái khác, các bác nghĩ sao ?" (LHải)
- " Cách đây 7 năm, mình bị chứng bệnh đau lưng, đau kinh khủng, không di chuyển, đi đứng được. Nằm liệt ba tuần lễ, mỗi ngày sáng sớm con gái dìu mình ra xe, đưa đến bác sĩ điều trị, chạy điện v.....v.... Hơi nhúc nhích được, mình bắt đầu tập thể dục: dịch chân kinh, vẫy tay mỗi sáng 300 cái rồi mới đi làm, tối tập tiếp. Sau đó thì mình tập qua " suối nguồn tươi trẻ " và kết hợp đi bộ. Kết quả là hơn năm nay không phải dùng thuốc đau nhức nữa, những bệnh vặt cũng biến mất." (Kim Oanh)
- " Bích Châu ơi, không phải tiệc 3 hay 7 ngày đâu mà nhóm đi bộ mỗi tuần ít nhất tới 4 lần tiệc lận ! Thứ bẩy và chủ nhật đi bộ với nhau, thứ hai và thứ tư đi học line dancing. Xong rồi là ... nhậu. Đã bảo nhau cấm được mang đồ ăn ngon, trái cây thôi mà chứng nào tật ấy, các chef cook cứ biểu diễn hoài ! Thành ra không phải đi tập cho gầy, khoẻ thể chất mà là họp nhau để nhậu, vui tinh thần !!!" (Vũ Dung)
- " Thấy các bạn LH, PM, KO kể lợi ích của chạy bộ, ham quá. Chắc phải bắt chước các bạn ráng đi bộ mỗi sáng. Mong là mùa đông năm nay lạnh vừa phải, chứ tuyết rơi thì thật ngại ơi là ngại." (Ngọc Bảo)
- " Các bác ơi, thấy các bác đi bộ mà đông vui như thế làm mình tiếc là đã ở cái xứ "khỉ ho cò gáy" này, không có một mống TV làm thuốc!" (Phương Khanh)

* CHÍ CHÓE VỀ HẠNH PHÚC GIA ĐÌNH:

- " Vấn đề không phải là tranh chấp quyền hành mà nên điều hành gia đình ra sao cho tốt đẹp nhất. Phải có người là nhạc trưởng. Người đó có thể là người vợ hay chồng nhưng phải vững tay chèo !!! Gia đình hạnh phúc ắt đã được 1 người ( hay cả hai ) chèo chống giỏi tới bến an toàn." (VD)
- " Bác này nói đúng, trên đời này không có cái gì là hoàn hảo, chẳng ai có thể nhận mình là super giỏi cả, đó là luật tạo hóa, được cái này thì hỏng cái khác. Vợ chồng cũng vậy, nên ta có câu:
Thế gian được vợ hỏng chồng
Có phải tiên non bồng đâu mà được cả đôi "
- " Gia đình VN có hủ tục là chiều con trai, con rể, bắt lỗi con gái, hành hạ con dâu (cho bõ tức). Đấy là chuyện ngày xưa. Nhiều bậc cha mẹ rất là bất công với phụ nữ. Cha mẹ bắt lỗi con gái, con gái không để tâm. Nhưng đối với con dâu, con sẽ đau đớn và nhớ tới già. " ( Guest )
- " Đồng ý 100%, các bác sĩ chichóe dạy nhau môn thuốc nước đường hiệu nghiệm hết sẩy.... các đại lãn sĩ cũng còn bị đẩy vào mê hồn trận.!!! ( coi như bửu bối để lộ mánh là hết ép phê đấy !!! ) ( Guest )
- " Thoạt mới đầu tớ vẫn phải làm hết công việc nhà còn chàng thì dù ở nhà cũng tự nhiên nằm khểnh, sau đó vì rảnh rang chàng xem cook show rồi chàng biểu diễn, tớ khoái quá vì bất chiến tự nhiên thành, thế rồi chàng cứ tiếp thu từ từ, cờ đến tay chàng, chàng phất. Tớ cứ khen tưới hột sen thế là vui vẻ cả làng, các bồ ơi, ai cũng hảo ngọt hết, lời khen không mất tiền mua, cứ khen cho nhiều vào, nhưng đừng có xạo ke quá mà bể mánh. Bùa này ép phê lắm mấy bồ ạ. " (Guest)
- " Sang tháng chín là máy của mình được 34 năm rồi. Có lẽ được chăm sóc cẩn thận nên chưa hỏng, chứ chả có bí quyết gì đâu. Có thể cũng nhờ may mắn đấy các bác ạ. Nhưng mà các bác cũng phải nhớ là mình còn đi làm mà tối về vẫn nấu cơm, chả lẽ máy rửa bát lại đình công thì đâu có fair phải không?" (Đan Hà)
- " Các bác ơi máy sịn của bác Hà không chỉ dùng 34 năm mà cả suốt đời được cơ. Đó là nhờ tài xử dụng của bác ấy, chứ các bác ước không được đâu. Nếu các bác mà có tài thì máy hiệu nào mà bạn đang có cũng sẽ xài bền như của bác Hà vậy đó. Nhà em cũng đang tập xử dụng cái máy của nhà em sao cho được tốt như thế đấy. " (Bướm Betty)

* CHÍ CHÓE VỀ TU TẬP:

Thứ nhất là tu tại gia
Thứ nhì tại chợ, thứ ba tại chùa

- " Tu tại tvchichoe, đấu láo, cười hinh hích là lo cho tinh thần, đi chơi, thăm bạn, ăn nhậu vui vẻ mí nhau là lo cho thể xác..."
- " Đúng là lúc trẻ đủ thứ dây nó quấn..., mờ cả mắt, đâu còn thấy lối nào là TU nữa, thêm nữa đời này nó còn dài quá để sống, để lo toan.... nên tuổi trẻ nói đến TU nó xa vời vợi..... Bây giờ, mây bay gió thoảng, nước cuốn hoa trôi, thời gian vùn vụt bay..... (!) ngoảnh lại tuổi trẻ đã tàn, tuổi già đã đứng trước ngõ, kiếp này không biết dứt lúc nào, mắt đã thoáng nhìn tới kiếp sau... chữ TU là lối thóat, để bớt tội lỗi đã làm? để bớt chìm đắm trong bể khổ? để nhẹ nghiệp cho kiếp tới?...... Tuổi già còn cần tu hơn nữa vì thể trạng đã hao mòn, tính khí thất thường, giận hờn bất tử..... TUỔI GIÀ CẦN TU khi THỜI GIAN ĐÃ GẦN CẠN...!!!!" (Vũ Dung )
- " TU trước nhất là phải hiền (em hiền như Ma Sơ). Vậy nếu ai chưa Hiền thì sẽ khó TU đấy, giản dị nhất là cứ tập tu tâm dưỡng tánh." (Guest)
- " Bác DMai chắc cũng chán em luôn vì em bỏ thuốc chuột ngoài vườn, đến khi thấy con chuột bé tí lò dò trên driveway chắc vì trúng thuốc của em bỏ, em toát mồ hôi vội vấn ý bác DM, bác bảo cứ việc thuốc chuột thoải mái làm em thở phào, xong bụng vẫn thắc mắc mà chưa có thì giờ gọi cho bác í để mở mang thêm trí tuệ về đường tu! hu... hu... Có bác nào muốn chỉ dẫn trường hợp của em thì cứ việc trả lời cho em biết, giản dị thôi, chứ bắt em phải đọc hết kinh Bát Nhã rồi Chú Lăng Nghiêm rồi Pháp Hoa rồi gì.... gì.... nữa thì em xin chịu! " (Kim Chinh)
- " Em là Eve, nguồn gốc tội lỗi của loài người, đã xúi Adam xực trái cấm! Bây giờ cũng muốn chuộc tội, muốn được như Ma Sơ. Nhờ các chị chỉ rõ hơn LÀM SAO là TU TÂM SỬA TÁNH? Làm ơn giảng rõ hơn cho em hiểu TÂM là gì và TÁNH là gì? Nó ra sao? Thượng Đế là ai? mặt mũi ra sao? Không biết Thượng Đế là gì mà tôn thờ thì không khéo em lại thờ Con Rắn Hổ Mang thì Adam cũng bỏ Em luôn!!! Hiểu sai TÂM, không biêt TÁNH mà cứ tu sửa thì chẳng khác nào đốc tờ không rõ căn bệnh mà cứ cắm đầu chữa! Hậu quả sẽ ra sao? " (EVE)
- " Làm sao để tu Tâm? Riêng với Mục Tử, cách thực hành giản dị nhất MT áp dụng để hiểu và làm chủ mình là LẮNG NGHE và THEO DÕI TƯ TƯỞNG, Ý NGHĨ của chính mình, đặt sự quán xét trở ngược vào những giòng tư tưởng và cảm xúc của nội tâm mình. Từ đó mọi sự sẽ tự nó hiển bày. " (Mục Tử)
- " Muốn TU thì trước nhất, chúng ta phải buông bỏ, chứ không nên ràng buộc.
- Ích lợi của sự TU:
Tu sẽ thoát khỏi sự sợ hãi, tâm có sáng thì không sợ sệt nữa.
Tu sẽ tập được tính bình thản nhưng không lãnh đạm.
Tu để biết lo liệu nhưng không lo lắng.
Tu để đem cái đẹp trong con người mình ra xử dụng. (Nhân chi sơ, tính bản thiện). Bản thân mình là cái khó tìm hiều nhất vì lúc nào mình cũng nhìn ra ngoài, thấy người khác, nhưng ít khi chịu nhìn vào trong để thấy chính mình. " (CT)

* CHÍ CHÓE VỀ THỜI ÁO TRẮNG:

- " Nhớ hồi xưa có vài lần mình cũng theo các bạn vào coi cầu hồn, nghe nói dùng ván hòm, làm trong nhà xe, thấy các bạn nói có hồn đi qua hiện lên làm chạy thành chữ... lâu ngày không nhớ rõ. Không hiểu hư thực ra sao nhỉ??? tối khuya nghĩ lại còn thấy ớn!!!"
- " Mít hùng dũng xung phong (sau này nghĩ lại không hiểu là lúc đó Mít bị ma nhập hay sao, chứ thường thường thì Mít rất hiền). Thế là Mít lấy cái kim khâu, chọc lung tung vào hai cái bánh xe. Đến lúc thầy ra về, bữa đó thầy lại dạy lớp nào trễ, nên đến 12:30 thầy mới ra đạp xe, thì hỡi ôi, xe bị xì lốp, mà cả hai lốp. Có một điều là tụi mình không có đứa nào đi thọc méc với bà Giám Thị, chứ không là Mít phải đi công si hay bi đuổi ra khỏi trường. " (Tú Khanh)
- " Các bạn ơi, nhớ hồi còn đi học, ngồi giữa Cẩm Tú và Dung Lu, mỗi khi làm luận văn, hai đứa nó chả cần viết ra giấy nháp gì cả mà văn chương chữ nghĩa hai đứa dấu ở đâu cứ tuôn ra rầm rầm, ra lai láng, trong khi Ngố nặn mãi không ra 1 câu. Ngày đó Ngố rất ngưỡng mộ hai tên này và bây giờ lại còn ngưỡng mộ hơn ..." (Vũ Lệ)

* CHÍ CHÓE VỀ HỒI HƯƠNG:

- " Trước khi Mít đi, vì biết tật của Mít, thấy món ăn là đòi nếm thử. Hơn nữa, Mít đọc Bon Appetit, thấy Mẽo khen quà đầu đường xó chợ (street food) VN hết xẩy (Mít có cái list của các quán này nhe) nên chủ trương của Mít là Mít sẽ "hẩu sực lớ" thả giàn. Bác PMai hãi quá, bác sợ Mít "hẩu sực lớ" nên mang tội vào thân. Medivac không vớt Mít ra khỏi VN kịp, thì Mít thành mít chín.... hu! hu!. Bác dặn đi, dặn lại, dặn lên, dặn xuống là Mít phải cẩn thận, đem thuốc trụ sinh để nhỏ mắt vì đường xá bụi bậm, không được uống (ăn?) đá lạnh, đem theo thuốc ngừa Tào Tháo. Mít đem một valise quần áo thôi. Còn valise thứ hai thi toàn là cracker và tuna hộp, thuốc nhỏ mắt, giấy lau tay, giấy diệt trùng, giấy lót (seat cover), sà bông diệt trùng không nước. Nhân viên khám hành lý tưởng Mít nhập cảng lậu cá tuna hộp!!!

Ai dè, thân thể của Mít rất là sensitive, vừa lên máy bay rời nước Cờ Hoa, tất cả bộ phận tiêu hóa của Mít đều đóng cửa cái rụp. Chỉ có cái miệng là hoạt động rất kỹ. Mít tha hồ ăn, tha hồ uống, chỉ có nhập mà không có xuất, các bác ạ. Mít tha hồ đi chơi, trèo đồi, lên xuống hàng trăm bực thang, đi xe lửa, đi xe hàng, đi thuyền cả ngày, hẩu sực thả cửa mà chẳng cần phải "make a stop". Sau vài ba ngày Mít phải đến pharmacy yêu cầu emergency cứu cấp. Bà pharmacist đưa Mít thuốc lạ hoắc, bác Đan Hà nhăn mặt, thuốc lạ không nên dùng! Thế là Mít lại đem bầu tâm sự thêm một ngày nữa. Sau cùng, thân thể nặng nề, đầu óc choáng váng, thuốc lạ, Mít cũng phải nhắm mắt mà uống. Suốt thời gian ở VN, ngày nào cũng phải dùng thuốc!!! Về đến nhà, Mít sụt đi mất mấy pao vì không phải vác cái bầu tâm sự nữa. " (Tú Khanh )

* CHÍ CHÓE VỀ TÌNH BẰNG HỮU:

- " Chúng ta nên đặt ra một chương trình giúp các bạn gặp khó khăn ở VN với danh nghĩa cả khóa 58-65. " (Bích Hà)
- " Đời người ngắn ngủi, còn có vài miles chót vui cùng gia đình, bè bạn, cái gì không vui ráng bỏ lại bên đường. Xin tặng các bạn 4 câu thơ:
" Trăm năm trước thì ta chưa gặp.
Trăm năm sau chắc có gặp nhau ?
Cuộc đời sắc sắc không không.
Thôi thì hãy sống tận tình với nhau."
Và:
"Xưa ta đùa nghịch vui chơi
Ngày nay ta đã sáu mươi... đàng hoàng
Xưa ta cười nói điệu đàng
Ngày nay ta vẫn rộn ràng gặp nhau
Thời gian thấm thoắt qua mau
Bạn bè vẫn đó có nhau một đời. "
- " Hôm nay ngồi ngắm bức tranh LTCC, cảnh sông nước hữu tình... với ước mơ của bao bạn bè tuổi già xum họp... tôi chợt nghĩ mình mới vẽ, tuy còn nhiều vụng về nhưng ít ra bức tranh cũng là 1 kỷ niệm thật đẹp. Ngoài chuyện thể hiện được chút tưởng tượng trong đầu, nhưng điều đáng quý nhất nó là chất keo dính kết bao nhiêu bạn bè cũ, mới của mình, của chichoé TV 58-65. Nó là kỷ niệm của những đêm khuya vắng lặng vừa ngồi vẽ vừa nghĩ đến bạn bè..., nó là kỷ niệm của những lần bạn bè chichoé về ý kiến xây làng... bao ngày đùa vui dỡn hớt đêm là thác đổ, nai xuống núi, ao cá làng ta..., rồi những kỷ niệm về hôm Đại Hội xum họp ở nhà Vân Bằng, hôm picnic ở Hồ Mộng... với mấy chục tên, chữ ký của các Bạn ghi trên bức tranh... Bức tranh nay với mình thành vô giá!!! " (Vũ Dung)
- " VDung ơi, đọc bài Tình Bạn của bác tớ rất cảm động trước thiện chí và tình cảm của bác đã đặt vào lũ bạn già chúng mình. VD trước sau gì vẫn là VD một khai quốc công thần của nước TV 58-65 một lòng vì nước non nhà. Xin tặng bác một tràng pháo tay. " (Cẩm Tú )
- " Tụi mình bên Âu Châu, bạn bè đồng niên TV chỉ đếm được trên một bàn tay thôi nên rất vui mừng được gia nhập TV US và TV chichoé của các ban. Thật thích thú biết bao được thấy lại hình ảnh của các bạn đã bao năm xa cách, hưởng lại tình bạn thân thương và được thưởng thức bài viết của các bạn. Đối với tuổi tụi mình bây giờ có duyên vui được với nhau thì hãy vui chơi, cho dzui lúc tuổi già phải không các bạn ?
- Hoan hô các bạn & bạn VD đã trân quý tình bằng hữu đem lại niềm vui, hạnh phúc cho nhau. " (Ngọc Bảo)
- " Tháng 10 này đi chơi ngồi xe bác cứ nhìn bảng hiệu 2 bên đường nhé , bác sẽ thấy nhan nhản các bảng hiệu Palm Reader, Psychic, Tarot card.... . Em muốn xuống ký mà Diet "lem nhem" thì phải đọc thần chú cho nó bớt thèm ăn, và lên tinh thần chứ. Đấy bác LHải chịu khó chuẩn bị dao kéo đi nhé, ai cần ít Pao cứ ới lên là em chia ngay, vừa nhanh vừa khoẻ. Này, mùi gió biển thì không sợ, chỉ ít ngày là bay hết ngay, mà nếu mùi tanh tôm cá thì cứ tắm sà bông thơm kỳ cọ ít ngày cũng hết ráo. " (Ngân Khánh)
- " Mở mãi mới biết cách vào TV.US..... Vậy là từ nay tớ sẽ chõ mỏ vào được rồi... Cám ơn nhé, em là dân thợ thuyền nên lơ tơ mơ. Sao click cái mặt cười nó không hiện ra mà là ra cái gì ấy hở bạn ?? " (Vân Trình)

* CHÍ CHÓE LÀM THƠ: THƠ TÌNH CHÍ CHÓE

Xưa....anh nói yêu
Em.... bẽn lẽn
Anh.... xin cưới
Em.....dại dột chui vào
Nay.....tóc anh muối tiêu
Em.....3 vòng lộn xộn
Hoa cẩm chướng 4 mùa nở rộ
Tình..... vẫn chẳng phai ! (Cóc sĩ Hsv)

Đọc thơ cóc sĩ, nhìn ra thì trời mưa, ngẫu hứng làm tặng bạn, không biết trời mưa vì cóc này làm thơ hay là tại đọc thơ của cóc sĩ.
Cóc sĩ mới thật hay
Nhả thơ mưa rơi đầy,
Nhìn lên ông trời nói:
Cậu kêu phải mưa ngay . (Guest)
Ah !…tình quá !.....
NK xin họa lại: Hoa Chướng 4 mùa.

Bốn mùa tình chẳng tàn phai,
Nhờ hoa Chướng nở lai rai đủ màu.
Hoa không nở chị em lại sợ
Cây Chướng còn phong độ hay không,
Thôi thì để Chướng nở bông
Cho nàng Chí Choé lông nhông trên cành. (Người Khờ)

* CHI CHÓE VỀ HƯU TRÍ: Viễn ảnh của hưu trí, ta cùng về sống gần nhau cho tình nồng ấm:
- " Ố... Ồ... bác nói nghe hay ghê đi. Xin vắn tắt ý bác lại nhé:
65 tuổi : về hưu
65-80 tuổi: 2 enjoy life, ở riêng, lái xe đi tung tăng chơi sở thú .....
Trên 80 tuổi: hết xí quách, hoặc vô nursing home, hoặc về báo đời bắt các con hầu. " ( Guest )
- " Các con bác chắc nó kiện mất thôi. Nếu mình không ở chung vui được với các con khi mình còn khỏe mạnh, thì làm sao mình ở được với chúng khi mình già yếu bệnh tật hả bác? " ( Khách Phương Đông )
- " Xứ Cali này khí hậu vừa ấm áp, thức ăn lại đầy đủ mà lại rẻ nữa thì tại sao các bác không " mu " dzìa đây, nhiều khi ngồi buồn cứ nghĩ rằng sau này, già rồi mà chúng mình được ở gần nhau thì còn gì vui bằng, vì lúc nào cũng thấy mình được sống lại thời kỳ còn trẻ. Mặc dù giờ này đứa nào cũng ngoài 6 bó nhưng gặp nhau thì chỉ còn có 1 bó mà thôi bác ạ, quên cả buồn rầu, có gì thì gọi nhau ơi ới, dzui lắm. Thấy cái gì rẻ thì mua giống nhau, nào là quần áo mũ nón, bông tai, bông chân gì đều giống nhau, một hôm đẹp trời nào đó mà không hẹn nhau thì họ tưởng là đám này mới ở trường Ma Sơ ra vì giống như là uniform dzậy đó. " (Ngọc Diệp)

* CHÍ CHÓE VỀ ĐẠI HỘI :

ĐẠI HỘI ĐOÀN KẾT
- " Ơ hơ..... Chef trưởng PKhanh và Chef Lớn NBảo chạy đi mô rồi? Mít đã nói trước là Mít chỉ biết "ba hoa con chích chòe" thôi, hai bác không ra tay hỗ trợ thì các bà bà không có tiệc ăn mừng đâu." (Tú Khanh)
- " Món lươn hấp dẫn quá! Nhờ bác đầu bếp Vũ Dung dấu hộ một chút cho nhé, chậm chân chậm tay không tranh kịp với các bác khác nhất là bác "háu ăn". " (Ngọc Bảo)
- " Bác HH ơi, Mít cần thêm ba cái tủ lạnh. Nhiều món quá, các bác ơi. Mỗi bà bà đem đủ thực phẩm cho một trung đoàn... "(Tú Khanh)
* ĐẠI HỘI NAM CALI:
" Chị Thủ quỹ chả chịu xuất quỹ gì cả nên chắc không có thêm tủ lạnh mới đâu bác Mít ơi, hay ta cứ cất hết vào " tủ nóng " đi các bác ạ!!!"
" Đại Hội Dzui Dzẻ lắm các bác ơi. Tiếc quá bác PM, DM, Đính, Kim Liên, Cẩm Tú, VLệ, Lệ Hải hổng tham dự được, Mít buồn, Mít nhớ các bác quá nên Mít gỡ mít, một miếng đặt vào đĩa, hai miếng Mít bỏ miệng, đến nỗi Thanh Điệp đuổi Mít đi chơi chỗ khác. Bác Vân Bằng có nhã ý, biết Mít, tên là Mít, nhưng chưa sơi mít từ hồi Mít nhập cư sứ Cờ Hoa, nên đã special order năm quả mít tuyệt cú mèo tận sứ Mê Hi Cô. Các bác ơi, các bác về missed the party "big time". Những múi mít vừa dầy, vừa ngọt, vừa tươi, vừa ròn nên Mít đớp phần của Mít, phần của bác PM, rồi Mít ăn hộ phần của tất cả các bác vắng mặt nữa. Dzậy mới đúng là thương bạn, nhớ bạn, chia sẻ từng múi mít.
Ngoài mít, còn món ốc giả ba ba của Dzợ Ba. Mít đớp ba tô, nên vòng số hai chặt cứng, vòng số ba trương lên, tối đi đại hội, Mít phải nín thở, cầm hơi, mới chui vào được cái áo dài của Mít. Mít sợ rách áo, hổng dám thở mạnh các bác ạ, Dzợ Lớn có món gà hầm ngũ vị quả (?) dzì Xa Xệ đớp Viagra đều đều nên hổng còn effective nữa nên Dzợ Lớn sợ Dzợ Ba unhappy, Dzợ Lớn dzội dzàng hầm gà cho BT!!!!. Ai nói ba dzợ thi nằm chèo queo? " (Tú Khanh)
- " Món mít, ốc giả ba ba và tôm cuốn chiên, bà con nhậu bay bay, không kịp chui vào hình, đã biến mất. Ai tới trễ sau 12 giờ trưa chỉ còn....... thoang thoảng mùi hương. PD mê món gỏi soài tôm các bạn làm quá nên cứ đứng cạnh ăn no nê rồi mới dòm tới món khác! Món nào cũng ngon. " (PD)
- " Xin thú tội: KL ăn mít với TĐ gần hết 2/3 vỉ nhôm ===> hai hôm sau mắt bị mụn lẹo sưng u. Cám ơn các chíchóe dễ thương nhất đã ngồi bóc mít và lại còn luộc hột mít nữa. " (KL)
- " Và lại còn luộc hột mít nữa???? Tớ không đi dự ĐH nên muốn biết ai ăn nhiều hột mít luộc nhất? "
- " Người nào bị bạn bè xa lánh hôm Đại hội là thủ phạm ăn hột mít luộc nhiều nhất. "
- " Hình như thủ phạm là người ăn đã đời rồi còn ôm thêm một bịch đem dzìa. Hôm ĐH chật kín không có một chỗ dư, nên muốn xa lánh cũng không được. Nhìn hình thấy ai nhăn nhó nhiều nhất là y thị bị ngồi cạnh thủ phạm đó. "
- " Chính là người ngồi giữa 2 người nhăn nhó nhất. Bây giờ các bác mở hình hôm Đại hội ở Hotel, anh nào đứng 1 mình hoặc ngồi mặt thộn ra, còn 2 người bên cạnh mặt nhăn nhó thì đích danh là thủ phạm. "
- " Ai là người nhậu nhiều nhất? "
- " Chính là người ra về khệnh khạng và hôm sau mặc áo nín thở! "
- " Tưởng mất giá nhưng gặp các bồ cũ cười tươi rói, trẻ từ trong ruột trẻ ra, tướng như mới 16 thì gọi gì cũng biết là được cưng, còn lời chán! "(An ủi )
- " Em có một cái nhất mà không bác nào dám tranh thủ, đó là cái " NÙN " nhất, có đúng không?" (Ngọc Diệp)
- " Đồng ý là em Đào nhí: NÙN nhất và LANH nhất ( THÔNG MINH nhất ). Đố bà con biết em Đào nhí là ai?? " (Đồng Ý)
- " Bác Đào nhí ơi, bác tả bác mà tớ nghĩ ngay tới 1 kí giò lụa đầu đít bằng nhau. Nùn này là thuộc loại bé hạt tiêu đấy. " (Thị Cao)
- " Bác tả em giống như đòn giò lụa thì chết em rồi!!! vì dù sao size của em đâu có đến nỗi nào, cũng có eo ết chứ đâu đến chữ H đâu, bác làm em "thất dọng" quá, cũng may bác ví em giống như giò lụa chứ giống như đòn bánh TÉT thì cuộc đời em kể như tàn. " (Ngọc Diệp)
- " Cách đây vài ngày xã xệ tui mặt bỗng tươi rói báo tin mừng, có món quà này bảo đảm nàng và các chichoé thích lắm đây! Trước con mắt ngạc nhiên của nàng vạn thọ, chàng cẩm chướng xoè ra 1 cái DVD trên đề: " Picnic Hồ Mộng TV 58-65 năm 2006 ! " Úi giời ơi, ở đâu mà chui ra thế này. Đây là cuốn băng chàng thâu để lấy điểm, về nhà nó đã " hoà mình " với " đại chúng " không sao tìm ra được dù đã bị réo nợ mấy lần. May nhờ cơn hứng dọn dẹp, cẩm chướng đã tóm được nó, hớn hở hơn bắt được vàng!!!
Báo tin mừng với mấy bồ, để hôm nào tụ hội quay lại coi cho dzui. Giọng " em " nào cũng sang sảng còn đầy nội lực! Cười thì hi hí, hô hố đủ kiểu. Gọi nhau ơi ới cứ như giặc đã tới sát nhà! Ăn nhậu thì chả thấy như miêu!!! Các nàng chíchoé tươi rói bên Hồ Mộng quên cả chồng lẫn con. Dzui lắm bà con ơi, sống trọn lại ngày vui xưa, bảo đảm bán đắt như tôm tươi, bỏ xa băng Thúy Nga! Cẩm chướng tớ bảo ổng để dành bán đấu giá!!! Bà con ghi tên đấu giá đi nhé, mại dzô, mại dzô!!! " (Vũ Dung)
Sau ngày Đại Hội, đây là kết quả cuộc bầu cử:

* NHỮNG CÁI NHẤT TRONG NHÓM:

Cười tươi nhất: Khánh Lưu - Cười thả ga nhất: Vân Anh - Hí hởn nhất: Vũ Dung - Ít thay đổi nhất: Đỗ Cẩm Phương - Tháo vát như xưa: Trần Lợi
Vất vả tiền Đại hội, dễ thương nhất: N Diệp - Vất vả hậu Đại hội nhất: Bích Hà, Lệ Hải, Ngọc Diệp
Xực nhiều mít nhất: Tú Khanh, Minh Châu - Mặc áo dài yểu điệu nhất: Minh Châu
Gương sức khỏe gân nhất: Đỗ Dung - Cưng chiều bạn bè nhất: Vân Bằng và phò mã NTHho
Mạnh thường quân nhất: Vân Bằng, Ngọc Diệp, Lệ Hải - Phò mã chăm làm nhất: Anh Thường (Ông Lưu Định)
Paparazzi nhất: Các phò mã TV58-65 - Hí hởn ra mặt nhất: Tất cả các chí chóe.

Thế rồi...... ngày ngày, xong công việc, xong bổn phận công dân, chúng tôi lại xà vào hai trang web.... click...... click.... rồi cười tủm, cười toe, cười góp, cười hinh hích, mong sao tìm được những nụ cười, chỉ những nụ cười..., chỉ có thế, không mong gì hơn. Hứa hẹn kỳ họp mặt sắp tới, kỷ niệm 50 năm vào trường (1958-2008), sẽ còn nhiều màn vui nhộn, hấp dẫn hơn nữa.
Xin cám ơn các bạn Lệ Hải, Đỗ Dung và Bích Hà, những bạn đã góp bao công sức, hy sinh thì giờ quý báu để duy trì hai trang web được tiếp tục sống còn và sống mạnh. Xin cám ơn tất cả các Chí Chóe TV 58-65 đã cùng bên nhau chia vui, sẻ buồn, cho nhau những nụ cười bất tận.
Back to top
View user's profile Send private message
buombetty

PostPosted: Tue Jul 29, 2008 10:24 pm    Post subject: Reply with quote

Không biết mình đã đọc bài nay bao nhiêu lần rồi, lần nào cũng bật cười một mình qua những tâm tình của chich choè... chí choé.
P M "trich lục sĩ"đã bỏ ra bao nhiêu thì giờ để đoc cac trang hàn huyên tâm sự chọn lọc ra những đoạn chí choé dí dỏm,ý nhị, buồn cười mà chỉ là người trong nhóm mới có thể hiểu rõ hơn thôi, Thật là một sáng kiến hay, và cũng thấy được là P M đã dành Cả tấm lòng cho tinh bạn, thể hiện qua việc làm
Cam ơn Phùng Mai
B B
Back to top
View user's profile Send private message Send e-mail
Phung Mai

PostPosted: Wed Jul 30, 2008 5:31 am    Post subject: Cám ơn Reply with quote

Không có tài sáng tác như các bác văn sĩ nên em có nghề mới để kiếm sống. Các bác phải tiếp tục chí chóe nhiều hơn nữa, vui hơn nữa, thì em mới có gạo ăn chứ. Gạo độ này đắt lắm, quí vị ơi.........
Back to top
vutruong

PostPosted: Wed Jul 30, 2008 6:16 am    Post subject: Reply with quote

Bác PM có cái nghề " Trích lục sĩ " này thật hay, tà tà đi dạo trong vườn thấy gì vui, lượm bỏ vào giỏ, đem về thêm gia vị nấu thành món ăn thật bổ dưỡng : một nụ cười bằng mưòi thang thuốc bổ cơ mà Very Happy

PM : Thế rồi...... ngày ngày, xong công việc, xong bổn phận công dân, chúng tôi lại xà vào hai trang web.... click...... click.... rồi cười tủm, cười toe, cười góp, cười hinh hích, mong sao tìm được những nụ cười, chỉ những nụ cười..., chỉ có thế, không mong gì hơn.

bổ quá nứt ra rồi đây các bác ơi !

Very Happy Laughing Very Happy Laughing Very Happy Laughing Very Happy Laughing Very Happy
Back to top
kimoanh

PostPosted: Wed Jul 30, 2008 6:49 am    Post subject: Reply with quote

PMai oi oi, minh doc may lan bai bo viet, lan nao cung cuoi chay ca nuoc mat. Sao PM co tai nho the, phuc PM day. Bo viet rat vui, di dom, tiep tuc viet nhieu cho ban be thuong thuc nhe. Lau nay ban "dau tai" day nhe.
Bai cua DMai, HKL, Vu Dung, HTuoc, Buom, Ngan Khanh, Ngoc Bao, PKhanh , DDung va cua tat ca cac ban v.v... bai nao cung dac sac , hay ca, doc di doc lai ma van muon doc lai lan nua. Moi bai deu co noi dung , phong thai rieng.
DSTV lan nay qua that khong co cho nao "che" duoc tu ngoai bia den bai viet ben trong cung nhu hinh anh.
Cam on tat ca cac ban da bo cong suc cho cuon DS nhe. Dac biet cam on thay co Minh Chau rat nhieu. MC da ton nhieu thoi gio de Co bai .
DDung thuc giuc ban be viet va gui bai, du dau yeu, ban chau noi, chau ngoai nhung voi tinh than trach nhiem da ton cong lien lac voi cac ban de hoan thanh cho tot cuon DS.
HKL tuy suc khoe khong kha, van dam me chup hinh va bo thoi gio ve cho to bia DS, chieu ban be het minh.
Dan Ha, Tu Khanh vua di lam ban ron, nhung da nhan loi lay out bai nen da tich cuc lam den noi, den chon, va con rat nhieu ban nua da bo cong suc cho to DS chang han ban Pmai, DMai, Buom, Bich Ha, LHai, HTuoc v. v KO xin loi da khong ke het ten cac ban duoc.
Chuc cac ban nhieu an lac.
KO
Back to top
Do Dung

PostPosted: Sun May 01, 2016 9:58 pm    Post subject: Reply with quote

PM ơi... PM ơi...

ĐD
Back to top
HSV

PostPosted: Mon May 02, 2016 3:12 am    Post subject: Reply with quote

Đọc lại bài của Trích lục sĩ PMai mà nửa đêm thức giấc tớ lại cười hinh hích !!! Laughing Laughing Nghề này hay nhỉ, không phải sáng tác nhưng phải la cà lượm lặt khắp nơi về cũng mất công lắm chứ nhưng bà con đọc ai cũng thấy thú vị . Cám ơn bác PM nhé.
Thoáng vậy mà đã 8 năm rồi, tụi mình đa số vẫn còn tương đối khỏe mạnh là quý rồi, tuy là bên trong bệnh già đang hoành hành...
Mấy năm nay chichoe' hoạt động như con sóng nhưng vẫn lai rai bên nhau. Mấy Đại Hội lớn gặp nhau lại tưng bừng nhã nhạc...

Năm nay sắp họp mặt SN Chichoe' 70, vừa họp mặt ba ngày vừa du ngọan Utah 5 ngày, hy vọng chúng ta sẽ có những ngày vui đáng nhớ bên nhau cho tuổi già ấm áp... Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes
Back to top
Post new topic   Reply to topic    Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn Forum Index -> Bài Viết All times are GMT - 7 Hours
Page 1 of 1

Jump to:  
You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot vote in polls in this forum