Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn Forum Index Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn

FAQFAQ   SearchSearch   MemberlistMemberlist   UsergroupsUsergroups   RegisterRegister 
 ProfileProfile   Log in to check your private messagesLog in to check your private messages   Log inLog in 

ÂN TÌNH
Goto page 1, 2  Next

Post new topic   Reply to topic    Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn Forum Index -> Bài Viết
View previous topic :: View next topic  
Author Message
kimoanh

PostPosted: Tue Dec 30, 2008 9:41 pm    Post subject: ÂN TÌNH Reply with quote

ÂN TÌNH **

KIM PHƯƠNG OANH

1
Từ ngày vợ chồng Kim nghỉ hưu và dọn nhà xuống miền Nam ở chung với con trai đến nay, sáng nào hai người cũng đi bộ khoảng một giờ đồng hồ. Vào buổi chiều, khi trời nhạt nắng đi thêm nửa giờ. Tuy đang là mùa Đông, nhưng khí hậu ở tiểu bang này ấm áp hơn miền Bắc nhiều. Vào những ngày thật lạnh, Kim chỉ cần mặc thêm chiếc áo lạnh hơi dầy là đủ ấm để đi bộ. Hôm nay vợ chồng Kim ngồi nhà vì trời mưa lớn quá. Ngắm nhìn cây cỏ nhạt nhoà dưới cơn mưa, Kim hồi tưởng lại những ngày Đông lạnh lẽo nơi xứ tuyết mà gia đình Kim đã sống bao năm qua, mọi chuyện cũ như hiện ra trước mắt…

2
…Cách đây hai năm, Kim đau phải vào bệnh viện nằm hết bốn ngày, truyền sáu chai nước biển. Lúc đó cô con gái cùng con rể của Kim đang nghỉ hè ở New York. Nghe tin mẹ đau, cô vội bỏ những ngày vui, bay ngay về thăm mẹ. Con trai Kim cũng bay về cùng ngày. Nhìn thấy hai con về thăm, bà rất vui, thấy ấm lòng và hạnh phúc vô cùng, nhưng vẫn cảm thấy áy náy vì đã làm phiền con cái. Trong thời gian Kim nằm bệnh viện, chồng Kim túc trực ngày đêm chăm sóc, nên trông thật tiều tụy. Sau khi xuất viện, bác sỹ thấy bà còn mệt nhiều nên cho nghỉ thêm một tuần nữa, vẫn uống thuốc tiếp tục. Do ảnh hưởng của thuốc, Kim ngủ dật dờ suốt ngày. Vì thế, ông Kim không yên tâm để Kim ở nhà một mình trong khi con cái đã trở về nhà chúng. Mỗi buổi trưa đến giờ cơm, ông ăn vội cho xong hộp cơm mang theo rồi lái xe về nhà thăm chừng vợ và hâm cháo nóng, đánh thức Kim dậy ăn, cho uống thuốc, rồi ông mới yên tâm đi làm tiếp. May thay chỗ làm của ông chỉ cách nhà có năm phút lái xe mà thôi. Trong lúc đau ốm nằm một chỗ, thấy cảnh chồng, con hết lòng quan tâm, lo lắng, Kim cảm nhận trọn vẹn tình cảm mà chồng con đã dành cho mình. Kim sung sướng đón nhận hạnh phúc mà trời đã ban cho, chợt nhớ đến những câu hát trong bài nhạc Phật:

“ Nếu không có hạnh phúc một đời
Ta hãy tìm hạnh phúc một năm, một tháng
Nếu không có hạnh phúc một năm, một tháng
Ta hãy tìm hạnh phúc một ngày, một giờ…”

Trước đây nghe bài hát này, Kim không lắng tâm để hiểu, nay mới cảm thấy thấm thía sâu sắc và hiểu rằng chân hạnh phúc là ở trong lòng mình.

3
Sau khi đi làm trở lại, Kim cảm thấy người vẫn còn mệt mỏi, sức khỏe kém hơn trước, và thường xuyên bị mất ngủ, đau lưng, nhức mỏi. Lo sợ Kim còn yếu mà phải lái xe đi làm xa, thêm trời tuyết rất nguy hiểm, ông Kim đề nghị Kim đi tập vật lý trị liệu. Ông không quản ngại mưa, nắng, đưa đón vợ chữa trị suốt sáu tháng liên tục, mỗi tuần ba ngày. Bạn bè ai cũng bảo Kim được hưởng phước, được chồng chia xẻ ngọt bùi. Đúng dịp này, ông Kim tới tuổi nghỉ hưu và Kim cũng đủ tuổi hưu non. Ông và hai con thuyết phục Kim nên nghỉ làm sớm, dọn nhà xuống miền Nam nắng ấm ở chung với con trai, cách nơi vợ chồng con gái bốn giờ lái xe. Ờ gần con cái để chúng dễ chăm sóc cha mẹ lúc trái gió, trở trời. Kim cẩn thận thăm hỏi những người bạn đã về hưu sớm như Hương Kiều Loan, nghỉ hưu trước tuổi và Hồng Loan, …để tìm hiểu thêm về vấn đề bảo hiểm, về những ngày ở nhà như thế nào. Các bạn cho Kim biết nghỉ sớm có nhiều điều thú vị lắm. Không lệ thuộc vào giờ giấc, khỏe dậy sớm, mệt ngủ “nướng” thêm. Mặc cho thời tiết, không cần theo dõi mỗi ngày. Muốn làm gì mình thích thì làm vì có thời gian để thực hiện. Hương Kiều Loan còn khuyến khích Kim nên nghỉ sớm, trong khi còn khỏe mạnh để đi chơi nơi này, chốn nọ, mà trước đây vì bận đi làm nên chưa thực hiện được. Do chồng con thúc giục quyết dịnh sớm để kịp dọn nhà trước mùa Đông, Kim làm đơn xin nghỉ hưu. Thật may mắn, sở làm việc của ông tiếp tục bán bảo hiểm cho Kim với giá rẻ, benefit tốt cho đến khi Kim được cấp thẻ sức khỏe. Kim mừng khấp khởi, thầm cám ơn Trời, Phật đã cho bà hưởng nhiều ân sủng. Từ nay Kim sẽ thảnh thơi và “nợ tang bồng trang trắng vỗ tay reo”.

4
Vợ chồng cô con gái của Kim ở Cali đã mua sẵn vé máy bay, nên khi bắt đầu nghỉ hưu được một ngày, hôm sau ông bà bay sang đó chơi cùng với gia đình chúng nó. Con rể Kim lái đưa bố mẹ và vợ đi chơi từ Bắc xuống Nam Cali. Nơi nào có họ hàng hay bạn bè thân, đều ghé vào thăm và đi chơi những thắng cảnh vùng đó luôn. Cuộc đi chơi đầy thú vị, mở rộng tầm con mắt vì mỗi nơi đều có nét đặc thù riêng. San Francisco với cây cầu nổi tiếng thế giới, với những con đường dốc thẳng đứng, nhà cửa như treo lơ lửng trên sườn đồi núi. San José có nơi cho uống thử các thứ rượu, với ngôi nhà kỳ diệu, đứng như có lực kéo làm người nghiêng ngả như muốn té ngã… và còn rất nhiều điều kỳ thú khác nữa ở những nơi mà gia đình Kim đã ghé thăm. Kỷ niệm vui nhất trong những ngày viếng thăm San Jose là buổi hội ngộ với một số bạn bè ngày xưa cùng học dưới mái trường Trưng Vương yêu mến. Trước khi tới, Kim đã báo tin cho một người bạn thân ở địa phương là Lệ Hải để sắp xếp đón Kim về nhà chơi. Hôm mới tới San Jose, gia đình Kim ở nhà người bạn con gái, ngay tối đó Lệ Hải đã phone thăm và hỏi địa chỉ để sáng hôm sau tới đón. Vừa ăn sáng xong thì Kim nhận được phone của Lệ Hải cho biết đang trên đường tới đón và hẹn Kim ở chơi suốt ngày. Gặp nhau sau mười mấy năm xa cách, hai người ôm chầm lấy nhau, ríu rít trò truyện như ngày còn đi học, ông Kim và con gái, con rể, bạn của con gái bà cũng như ông Tấn, chồng Lệ Hải đứng nhìn mỉm cười mừng cho tình bạn của hai người. Khi về tới nhà Lệ Hải, đã thấy Tô Bích Hà chờ sẵn ở cửa rồi. Sau màn chào hỏi, hàn huyên, ba người kéo nhau ra sân chụp hình lưu niệm. Tới trưa, ra nhà hàng dùng cơm cùng các bạn Kim Phượng, Vân, Hồng Mai, Bảng, Ngọc Hoa, Bich Hà, Lưu Mai. Sau đó tất cả kéo nhau về nhà Lệ Hải trò truyện, ca hát đến tối mới tan hàng. Vân vẫn dịu dàng, nhỏ nhẹ như xưa, không thay đổi mấy, Vân và Kim ngày xưa đi chung xe chuyên chở va học chung lớp năm đệ nhất cấp nên có nhiều chuyện để kể cho nhau nghe, Kim Phượng với dáng dấp nhanh nhẹn, vui vẻ như độ nào, cách đây hai năm Kim Phượng và Kim đã gặp nhau ngày ĐHTV ở Houston, cùng ở nhà của Dương Mai, Bảng thân mật, nhiệt tình với bạn bè, Lệ Hải không thay đổi bao nhiêu, tính vẫn vui và thẳng thắn, ân cần, nhiệt tình với bạn, sau khi các bạn về hết, còn lại mình Kim, Lệ Hải đã chỉ thêm cho Kim cách lấy hình từ máy ra, save vào file, cách load hình vào máy v.v…và nhắc lại những kỷ niệm hồi đi học, nhắc đến bạn bè nay ai còn, ai mất…… tình bạn thật đẹp. Những bạn gặp nhau lần đầu nhưng như đã quen nhau từ lâu rồi như Lưu Mai, Hồng Mai, Ngọc Hoa. Xa nhau từ ngày rời mái trường đã hơn bốn chục năm rồi, nay gặp lại nhau tình bạn vẫn nồng ấm như thuở nào. Tay bắt, mặt mừng, trò truyện không dứt, quên tuổi đời và quên mình đã là bà nội, bà ngoại, vẫn xưng hô mày, tao, chi, tớ như ngày nào còn mài đáy quần ở ghế nhà trường. Kim cảm thấy tâm trạng mình trong bài thơ “Đồng Môn” mà nhà thơ Quốc Việt, phu quân TV Ngọc Dung viết tặng, nhân dịp gặp nhau một tiệc cưới ở Charlotte:

Đồng môn không hẹn mà hò
Chị em gặp gỡ còn hò hẹn nhau!
Bao nhiêu câu chuyện trước sau
Ước mong một dịp có nhau vào đề
Chúng ta nghĩ có duyên thề
Bước đường lưu lạc hẹn về quê hương
Còn bao chị em yêu thương
Có ngày tề tựu bốn phương cùng về!
Thời nay với một lời thề
Cùng nhau sánh bước trên lề trường xưa.

Sau buổi thăm viếng San José, gia đình Kim ghé LA thăm Trần Vũ Thị Phúc, một người bạn thân và cũng là người phù dâu cho Kim ngày xưa. Trước đó Phúc bị bệnh nằm bệnh viện suốt mấy tháng liền, nay đã bình phục và trở về nhà. Phải nói bạn sống được là nhờ kỳ tích và sự chăm sóc tận tình của phu quân. Báo chí bên Cali có đăng tin về cuộc tình đầy lãng mạn và thơ mộng này: “Một tiến sỹ Mỹ kết hôn với một phụ nữ Việt Nam ngay trong bệnh viện”. Bà được đọc bài báo này do bạn bè bên Cali gửi qua. Ai cũng nói phu quân của bạn Phúc là Phật sống. Ông đã hết lòng thương yêu, chăm sóc, kéo Phúc lại từ tay tử thần.
Tại Nam Cali, Kim cũng được gặp lại Tiệp, một người bạn thân từ thời tiểu học, trung học. Hai người mất liên lạc gần ba chục năm, nay gặp lại đúng là “Duyên”. Được tin gia đình Kim đang ở khách sạn, Tiệp đã nhờ con trai chở đến thăm và mời vợ chồng Kim tới nhà ăn cơm. Kim vui lắm vì gặp lại bạn thân, được dịp ôn lại những kỷ niêm cũ. Ngày Tiệp lên xe hoa, Kim là phù dâu. Cô con gái của Tiệp gặp Kim lần đầu tiên, nói nhận ra Kim ngay vì có xem hình chụp ngày cưới của mẹ. Vào dịp này Kim cũng biết Tiệp mới mất người con trai lớn ở Việt Nam vì tai nạn xe. Kim chỉ biết an ủi bạn và nguyện cho hương linh cháu sớm về chốn bình an.
Trong chuyến đi chơi này, ông Kim và cô con gái cũng rất thích thú vì hai người đã gặp lại bạn cũ, lúc cả nhà ghé San Diego thăm gia đình người cháu của Kim. Ông gặp một người bạn cùng đơn vị, lại là hàng xóm cũ nữa. Nhìn hai người bịn rịn lúc chia tay, thế mới biết tình bạn ngày xưa của hai ông trân quí đến chừng nào. Còn cô con gái, ghé thăm hai người bạn của cô là Mỹ Hằng và Hạnh, thật ngạc nhiên và cảm động thấy hai bạn đã làm sẵn tiệc với chiếc bánh sinh nhật, vì hôm ấy đúng ngày sinh nhật của cô con gái Kim. Nhìn các cô tươi cười, líu lo kể chuyện với nhau, Kim mừng cho con mình có những người bạn tri âm, tri kỷ.
Nghỉ hưu, Kim có nhiều thời giờ rảnh rỗi đọc sách báo, nghe kinh kệ để bồi dưỡng thêm phần tâm linh cũng như tập thể dục đều đặn mỗi ngày. Có lẽ nhờ tập thể dục và không vất vả đi làm nên sức khoẻ của Kim khá dần….

5
Tiếng chuông điện thoại bỗng reo vang, đưa Kim trở về hiện tại. Đó là cô con gái của bà gọi về hỏi thăm sức khoẻ bố mẹ. Hai mẹ con Kim hàn huyên về thời tiết, họ hàng và mọi chuyện khác. Kim khoe với con là những ngày nghỉ hưu thật thần tiên, không còn lệ thuộc vào giờ giấc dậy sớm để đi làm nữa, không lo ngại mỗi lần tuyết rơi, không còn sợ đêm mất ngủ ảnh hưởng đến chuyện đi làm. Điều sung sướng và hạnh phúc nhất là vợ chồng Kim tương đối còn mạnh khoẻ sống bên nhau, được ở gần con cháu, và có dịp viếng thăm họ hàng, bạn hữu. Nghe tiếng cô con gái cười vang trong điện thoại, mừng cho bố mẹ, Kim cảm thấy như tìm được thiên đường trên thế gian này…..

Georgia, cuối Giêng 2007
Kim Phương Oanh

Last edited by kimoanh on Wed Dec 31, 2008 1:58 pm; edited 1 time in total
Back to top
View user's profile Send private message
kimoanh

PostPosted: Wed Dec 31, 2008 8:26 am    Post subject: Reply with quote

KO cám ơn LH đã lồng nhạc và post thêm hình ảnh. Nhạc hay lắm LH ạ.
KO
Back to top
May Lang Thang

PostPosted: Wed Dec 31, 2008 1:38 pm    Post subject: Reply with quote

Oanh ơi,

Bài viết của Oanh thật chân tình và dễ thương ... Nghỉ hưu khỏe qúa phải không? Những lúc này chúng ta mới thấy thật Hạnh Phúc khi bên cạnh gia đình chúng ta còn bạn hữu.

Phải cho LH điểm A+ khi chọn nhạc đi kèm với bài viết. Mình đang tính viết một bài khó chọn nhạc xem cô nàng múa ra sao Rolling Eyes Razz

MLT
Back to top
buombetty

PostPosted: Wed Dec 31, 2008 5:27 pm    Post subject: Reply with quote

Bài viết của Kim Oanh lúc nào cũng ấm nồng tình bạn. Vui với hạnh phúc trong tầm taỵ bên chồng hiền, con ngoan, cháu dễ thương, bạn bè thân thiết. Lời văn và ý tưởng cho người đọc thấy được là tác giả là người hiền lành, dồi dào tình yêu cho tất cả mọi người.
đã lâu, do mải vui với cháu ngoại nên Oanh ít tham gia bài viết, nay trở lại rồi, nhớ sáng tác đều cho các bạn cùng vui với những niềm vui của Oanh bạn nhé.
BB
Back to top
View user's profile Send private message Send e-mail
kimoanh

PostPosted: Wed Dec 31, 2008 7:59 pm    Post subject: Reply with quote

Cám ơn Dung và Bướm đã khích lệ mình.

Bướm với lời văn giản dị, tình cảm đã lôi cuốn người đọc, qua bài viết thể hiện Bướm rất đôn hậu, tốt bụng... mong bạn viết tiếp tục cho bạn bè thưởng thức nưã nhé.
Dung nưã, bạn viết nhiều nưã đi, bài nào cũng chứa chan tình cảm, thể hiện tình nồng ấm gia đình... mong được đọc thêm bài cuả Dung nhé.
KO
Back to top
phuongkhanh

PostPosted: Thu Jan 01, 2009 1:21 am    Post subject: hạnh phúc ! Reply with quote

Oanh ơi đầu năm vừa nghe bài hát thân quen, vừa đọc những giỏng suối ngọt ngào của Kim Oanh, mình thấy KO đã trọn vẹn hạnh phúc vào tuổi về hưu, trong khi mình còn lo lắng, lẩn thẩn vì còn mấy năm nữa mới về hưu.. già, không dám về hưu non như KO. Laughing Laughing Laughing

Mến chúc KO và cẩm chướng luôn mạnh khoẻ để cùng nhau tản bộ mỗi sáng, và đi du lịch dài dài nhé.
Back to top
vutruong

PostPosted: Sat Jan 03, 2009 12:49 pm    Post subject: Reply with quote

Mấy hôm nay lạnh quá, không vào web lâu được . Nay đọc bài viết của các bạn, mới thấy KO suốt đời tận tuỵ với chồng con giờ về hưu được chồng con cưng quá thật là ấm cúng hạnh phúc tuổi già ... Mừng cho KO nhé .

VT .
Back to top
ngocbao

PostPosted: Sun Jan 04, 2009 6:39 am    Post subject: Reply with quote

Đầu năm có thì giờ để đọc các bài viết của các bạn BB, Đ Dung, KOanh, thấy đời thêm hồng, thêm vui !
Mừng các bạn được hạnh phúc .
Mong chúc các bạn tiếp tục hưởng những hạnh phúc đang có và sắp tới nhé Laughing Laughing

NB
Back to top
kimoanh

PostPosted: Sun Jan 04, 2009 7:46 am    Post subject: Reply with quote

KO cám ơn các bạn: PKhanh, Vũ Trường, NBảo đã đọc bài viết của mình và tặng những lời nồng ấm, khích lệ.
Chúc các bạn có nhiều niềm vui.
KO
Back to top
LTV

PostPosted: Sun Jan 04, 2009 4:23 pm    Post subject: Reply with quote

buombetty wrote:
... Lời văn và ý tưởng cho người đọc thấy được là tác giả là người hiền lành, dồi dào tình yêu cho tất cả mọi người.
BB

BB có nhận xét rất đúng về KO. Khi nhắc tới KO thì mình nhớ ngay đến tiếng nói nhỏ nhẹ, khoan thai và ngọt ngào ... của bạn. Hạnh phúc trời ban cho gia đình KO thật không lầm chỗ. Mừng cho bạn hiền. KO ơi năm mới chúc KO sức khoẻ dồi dào nhé.
VTLệ
Back to top
Phạm thị Thu

PostPosted: Wed Jan 07, 2009 12:27 pm    Post subject: Reply with quote

Oanh ơi
Oanh có văn phong thật giản dị mà tràn đầy ân tình . T.cũng xin được cùng Oanh cảm tạ Trời Phật đã cho Oanh mạnh khỏe sau cơn bệnh và bây giờ thì lại "nợ tang bồng trong trắng vỗ tay reo ! "
Lần đầu tiên T. đọc được những câu hát trong bài nhạc Phật :
Nếu không có hạnh phúc một đời
Ta hãy tìm hạnh phúc một năm , một tháng
Nếu không có hạnh phúc một năm , một tháng
Ta hãy tìm hạnh phúc một ngày , một giờ...
T. đang lắng đọng để suy tư về những lời nhạc ấy đó Oanh ơi vì T. thích .Oanh có thể cho T. biết nghe ca sĩ hát bài đó ở đâu không ?
Thân chúc Oanh khỏe mãi nhé .
Back to top
Phạm thị Thu

PostPosted: Wed Jan 07, 2009 12:39 pm    Post subject: Reply with quote

Lệ Hải ơi
Bài hát LH chọn đưa vào truyện của Oanh sao T. nghe thấm quá đi thôi ! "Bạn lòng thân mến...".... toát ra lòng cảm thông bao la và tình thương yêu vô tận của một người BẠN LÒNG . Cám ơn LH nhé.
Back to top
kimoanh

PostPosted: Wed Jan 07, 2009 1:14 pm    Post subject: Reply with quote

Mến gửi hai bác Vũ Lệ và Phạm Thu,
Cám ơn hai bác đã đọc bài mình viết và có những lời khích lệ.
Không gì vui bằng bài mình gửi gấm tâm tư, được bạn bè đọc.

Thu ơi, bài nhạc Phật mình hay nghe trong lúc lái xe đi làm, con mình mua tặng, mình cũng không nhớ rõ ca sĩ nào hát nữa, hình như Tuấn Ngọc hát thi phải. Mình có tật xấu là ít khi xem tựa đề nhạc hay truyện Thu ạ, nên không nhớ nổi, xin lỗi Thu nhé.

Lệ, Lệ ơi, mình nhớ những ngày gặp nhau ở nhà Tâm và ĐHTV mùa Thu năm ngoái, thật vui. Lệ mới thật là dịu dàng, e ấp như ngày còn đi học, không thay đổi bao nhiêu.Anh Cẩn (ông xã bạn), rất vui và cởi mở, anh ấy đã giúp mình chụp những hình đẹp của bạn bè.
Hai ông: Thạch (ông xã PKhanh) và ông Cẩn thật tốt, cầm hết máy này đến máy nọ, bấm không kịp hở tay....
Thoáng chốc đã hơn năm rồi....
Mến,
KO
Back to top
bich chau

PostPosted: Tue Jan 20, 2009 8:14 pm    Post subject: Ân tình Reply with quote

Ân tình cũng nhu hạnh phúc của KIm Oanh đã trải ra với những người thương yêu và với bạn bè, trong những bài viết, cũng nồng nàn , ấm áp , và thành thật, như những lời đối thoại, hàn huyên với bạn bè, trên diễn đàn.

Từ những phút đầu, từ những cảm nhận đó, với những cảm tình đó mà mình tự mệnh danh cho Kim Oanh là trong số những đệ nhất hiền đấy.

Thân ai'

BChâu
Back to top
kimoanh

PostPosted: Wed Jan 21, 2009 3:03 pm    Post subject: Reply with quote

Bich Chau men,
KO cam on BC nhieu. Ban va cac ban TV deu hien nhu ma so ay va con dam dang, tai gioi nua co.
Men chuc BC va gia dinh mot nam moi nhieu An Vui- Thinh Vuong.
KO
Back to top
Post new topic   Reply to topic    Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn Forum Index -> Bài Viết All times are GMT - 7 Hours
Goto page 1, 2  Next
Page 1 of 2

Jump to:  
You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot vote in polls in this forum