Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn Forum Index Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn

FAQFAQ   SearchSearch   MemberlistMemberlist   UsergroupsUsergroups   RegisterRegister 
 ProfileProfile   Log in to check your private messagesLog in to check your private messages   Log inLog in 

Ghép hình
Goto page 1, 2, 3 ... 13, 14, 15  Next

Post new topic   Reply to topic    Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn Forum Index -> Lưu Trữ
View previous topic :: View next topic  
Author Message
LTV

PostPosted: Fri Feb 06, 2009 12:15 am    Post subject: Ghép hình Reply with quote

Mấy tháng trước KC có nói mình chỉ cách copy hình, ghép hình và cũng theo lời yêu cầu của hai bác LH và PM, hôm nay Lệ lại mượn trang web nay để chỉ các bạn nào chưa biết và các bạn nào rành nghề nếu thấy có điều gì sai hoặc thiếu sót xin chỉ giáo . Đa tạ.

Mình dùng PAINT, một software có ngay trong Microsoft Window package, chắc đa số các bạn ai cũng có rất tiện dụng. Không cần phải mua Adobe Photoshop. Đây là cách mình làm:
Copy hình, thí dụ từ hình số 1 trữ trong máy computer

1- right click trên hình 1
2- click OPEN WITH
3- click PAINT, một PAINT panel hiện ra trên screen
4- bên trái screen là TOOL BOX, click FREE FORM hình ngôi sao phía trên cùng TBox, 2 hộp vàng hiện ra ở phía cuối TBox
5- click hộp vàng dưới cùng của TBox
6- di chuyển cursor qua bên hình 1, trong PAINT panel, để copy hình con bé
7- click and hold down the cursor
8- dùng "bút", hình chữ thập, tô chung quanh hình con bé, không được thả tay ra, phải tô cho kín vòng mới được trọn hình con bé.
9- right click bên trong ô chữ nhật viền xanh và trắng , click COPY
10- right click, click PASTE, hình con bé nhẩy lên góc trái
11- click and hold down cursor trên hình con bé bên góc trái, di chuyển đến chỗ theo ý muốn, buông tay ra
12- click bên ngoài ô hình chữ nhật. Con bé sẽ ở cố định nơi đó

Bonus:
13- muốn thêm nhiều con bé, lập lại 10 -->12
14- sau khi làm step 10, muốn con bé ở vị thế đối diện thì right click, click FLIP/ROTATE, chọn theo ý, click OK. Tiếp tục step 11 & 12

Kết quả

Ngày mai xin nói tiếp (.............tự xoá bỏ khúc này................)
Và cách ghép hình con bé qua tấm hình khác, hình số 2. Bây giờ trễ quá rồi phải vô giường, mai đi làm ngủ khò trong hãng là em bị xếp cho dzề dzường ăn cháo Crying or Very sad Crying or Very sad

Đón coi ngày mai....

Last edited by LTV on Sat Feb 07, 2009 11:25 pm; edited 4 times in total
Back to top
View user's profile Send private message
ngocbao

PostPosted: Fri Feb 06, 2009 3:41 am    Post subject: cám ơn Reply with quote

Mình dân i-tờ về computer Embarassed Embarassed nên khi được các bác chỉ dẫn cho là thích và mê lắm Laughing Laughing Laughing

Xin bác VTL tiếp tục giúp cho nhé . Cám ơn bác VTL thật nhiều Laughing
Laughing Laughing Laughing

Ngóng cổ đợi đây bac' Lệ ơi .

NB
Back to top
Phung Mai

PostPosted: Fri Feb 06, 2009 4:28 am    Post subject: Cám ơn Reply with quote

Cám ơn bác nhiều lắm, để mình hôm nào rảnh ngồi tập làm thử xem.
Mình cũng dốt và chậm hiểu về Computer lắm nên phải từ từ mới học được. Xin bác tiếp tục.
Back to top
bichlieu

PostPosted: Fri Feb 06, 2009 6:58 am    Post subject: ghep hinh Reply with quote

Lệ oi,mi giỏi quá,tăng mi môt tràng pháo tay..rát că tay thêm hai con mắt tròn xoe muốn lot tròng.Mi chã ngố tí nào mà cú không chiu nhuòng tên cho tau,
Tau vốn i tò rít về computer nên nghe nhu vịt nghe sấm nhung thich lắm,chỉ muốn mi hoá phép thêm cho ra môt lũ con bé hay la sẽ có bạn nào ngúa tay cho tau duọc xem môt lô hình babies thì thích quá.
nhỏ Lệ giỏi quá,giỏi quá!hoan hô nhỏ Lệ
[
Back to top
chinh nguyen

PostPosted: Fri Feb 06, 2009 7:47 am    Post subject: Reply with quote

Xin mọi người cho KC một tràng pháo tay nữa vì nhờ có tớ đòi mà nhỏ Lệ mới chịu khó nhẩy vô bật mí.
Tớ chẳng có tài gì nên phải đi kiếm chác tí tràng pháo tay ké vậy chứ làm sao bi giờ?
Lệ ơi phải chi ngày xưa tao chọn ngồi cạnh mày trong lớp để cọp dê thì đỡ vất vả biết bao nhiêu Laughing
Back to top
phuongkhanh

PostPosted: Fri Feb 06, 2009 10:26 am    Post subject: Hoan hô! Reply with quote

Hoan hô cả 4 bác LH,PM,KC và VTL nhé, nhờ các bác cổ võ bác Lệ đã chỉ cho bạn bè cách ghép hình Laughing Laughing Laughing
Em chỉ hoan hô thôi, chứ không dám học, vì "văn dốt võ dát "các bác ạ Embarassed Embarassed Embarassed
LH ơi cho bài này vào mục Lưu Trữ đi kẻo mai mốt ai muốn học, kiếm không ra đấy.
Back to top
lehai

PostPosted: Fri Feb 06, 2009 10:35 am    Post subject: Reply with quote

Cám ơn bác Vũ Lệ đã bỏ thì giờ vàng bạc ra ,huóng dẫn bạn bè ,vừa giải trí vừa hữu ich ,rất hấp dẫn ...mong các bạn khác nữa ...ai biết gì ,xin dành chút thì giờ quý bau cho bạn bè ... Xin cam ơn VL cũng nhu các bác đã đóng góp trong các mục khác :"Gia chánh .."Bai Viết " v...v...cùng các Hoạt náo viên bỏ thì giờ ra vào Web ,giúp web lúc nào cũng có kẻ ra ,nguòi vào ....
Không biết nói gì hơn ,vì em rất vụng về trong lãnh vực pha nước đuòng (hay Sirô &chanh đường )(nhưng lại thich được uống) Laughing Embarassed Laughing Embarassed Chi biết rằng nhà em rât' thích các tiết mục như thế này ...
XIN MỜI BÁC TIÊP TỤC NỮA NHÉ Very Happy Very Happy Very Happy

PK noi' đúng ,LH sẽ đưa vô LT
Back to top
ngocbao

PostPosted: Fri Feb 06, 2009 10:53 am    Post subject: Reply with quote

chinh nguyen wrote:
Xin mọi người cho KC một tràng pháo tay nữa vì nhờ có tớ đòi mà nhỏ Lệ mới chịu khó nhẩy vô bật mí.
Tớ chẳng có tài gì nên phải đi kiếm chác tí tràng pháo tay ké vậy chứ làm sao bi giờ?
Lệ ơi phải chi ngày xưa tao chọn ngồi cạnh mày trong lớp để cọp dê thì đỡ vất vả biết bao nhiêu Laughing

Xin gửi đến bác KC một tràng pháo tay và thêm một tràng pháo tay thật to nữa để cám ơn bác VLệ, vỗ hai tràng pháo tay này phồng cả tay đấy .

Bác VLệ chỉ dẫn rõ rệt nên nhà em đã thực tập ngay và kết quả thật ngon lành Laughing Laughing Laughing Laughing

Mong được bác VL và các bác chỉ giáo tiếp

NB
Back to top
phuongkhanh

PostPosted: Fri Feb 06, 2009 11:51 am    Post subject: Hoan hô! Reply with quote

ngocbao wrote:
chinh nguyen wrote:

Xin gửi đến bác KC một tràng pháo tay và thêm một tràng pháo tay thật to nữa để cám ơn bác VLệ, vỗ hai tràng pháo tay này phồng cả tay đấy .

Bác VLệ chỉ dẫn rõ rệt nên nhà em đã thực tập ngay và kết quả thật ngon lành Laughing Laughing Laughing Laughing

Mong được bác VL và các bác chỉ giáo tiếp

NB

Xin vỗ tay hoan hô bác NB học trò đầu tiên của bài học ghép hình này, bác giỏi quá xá quà xa! Laughing Laughing Laughing
Back to top
hongtuoc

PostPosted: Fri Feb 06, 2009 7:33 pm    Post subject: XIN 1 TRÀNG PHÁO TAY Reply with quote

cám ơn bác VTL đã bỏ thì giờ ra hướng dẫn cách xử dụng computer
mình cũng thuộc loại i-tờ rít về computer nên rất thích học - nhưng phải học từ từ cơ nhé
Back to top
View user's profile Send private message Send e-mail
lehai

PostPosted: Fri Feb 06, 2009 9:36 pm    Post subject: Reply with quote

Bai hoc đầu tiên ,trình thầy
Back to top
Do Dung

PostPosted: Fri Feb 06, 2009 10:42 pm    Post subject: Reply with quote

Hay qúa Lệ ơi! Sẵn sàng vỗ phồng tay luôn cho VTL, KC, LH ...

Mi có rảnh chỉ cách lấy hình từ PPS nghe! Nhiều hình đẹp qúa mà ta phải chụp lại từ computer, rất khó đẹp vì mầu bị biến đổi.

Chỉ cách thì ta ráng làm lấy không thôi mi cứ lấy giùm ta cũng được, càng khỏe thân già Embarassed Embarassed

Cám ơn trước, vỗ tay trước đó nghe ....
Liễu đâu, có thì giờ rảnh thì làm đi Laughing

ĐD
Back to top
LTV

PostPosted: Sat Feb 07, 2009 12:19 am    Post subject: Ghép hình tiếp Reply with quote

Xin đa tạ quới dzị đã nhiệt thành ủng hộ, Ngố lên tinh thần lắm Very Happy Very Happy Very Happy
NB với LH đã thực hiện bài số 1 liền và làm đưọc rồi. Giỏi quá, "trò" giỏi quá ... Ngố bây giờ già mắt mờ, tay lại run run ... rung rung ... nên phải chọn hình to cho dễ tô đường viền Laughing
KC, ĐD, BL, PM, PK, HT, ... ơi, lời chỉ dẫn có vẻ rườm rà rắc rối, hết click bên phải ... rồi lại trái,... copy... paste... nhưng thực sự lúc thực hành thì đơn giản và dễ dàng lắm. BL, KC, ĐD đừng ngồi vỗ tay không nhé, làm thử đi...

BL ơi, ta chỉ là MONKEY SEE, MONKEY DO thôi, biết gì chỉ nấy cho dzui ý mà.

Chinh ơi, ngày xưa mày mà ngồi cạnh tao thì bây giờ đời em cũng đi vào ngõ hẹp, "cu ni cu neo" suốt đời như tao thôi Embarassed Crying or Very sad
Mày bé cái lầm rồi đấy, Tao nhớ hồi đệ nhị, nhỏ Tú thương tao cho cọp dê bài thi Vạn Vật, cô Hiền chẳng nói gì nhưng khi chấm bài cô cho tao 2 HỘT DZỊT với lời ghi chú hẵn hoi, nghàn năm tao vẫn không quên...

ĐD ơi, vừa mới trả lời qua email rồi.
Back to top
LTV

PostPosted: Sat Feb 07, 2009 12:46 am    Post subject: Ghép hình tiếp Reply with quote

Sorry, xin xóa vì sợ các bạn bị confused!

Last edited by LTV on Sat Feb 07, 2009 10:43 pm; edited 1 time in total
Back to top
LTV

PostPosted: Sat Feb 07, 2009 1:35 am    Post subject: Ghép hình tiếp Reply with quote

Qua bài mới: Ghép hình con bé qua hình số 2

Bắt đầu với hình số 1, theo steps 1 -->9.
10b. Mở hình 2, right click trên hình 2
11b. click OPEN WITH
12b. click PAINT
13b. trên PAINT panel, lại click hình ngôi sao trong TBox
14b. lại click hộp vàng dưới cùng trong TB
15b. right click trên hình 2, click paste
16b. drag ( click & hold down cursor) hình con bé trên góc trái, đặt ở chỗ theo ý muốn, buông tay ra
17b. khi đã ưng ý với vị trí mới của con bé thì click bên ngoài ô chữ nhật.

Khi làm lỗi hoặc không ưng ý, click EDIT rồi UNDO. Chỉ undo được tối đa là 3 lần.

Bây giờ mình có hình con bé đang chơi trốn bên góc tường Quốc Tử Giám Hà Nội Very Happy Very Happy Very Happy

Chúc các bạn thành công !!!

Last edited by LTV on Sat Feb 07, 2009 11:32 pm; edited 2 times in total
Back to top
Post new topic   Reply to topic    Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn Forum Index -> Lưu Trữ All times are GMT - 7 Hours
Goto page 1, 2, 3 ... 13, 14, 15  Next
Page 1 of 15

Jump to:  
You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot vote in polls in this forum