Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn Forum Index Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn

FAQFAQ   SearchSearch   MemberlistMemberlist   UsergroupsUsergroups   RegisterRegister 
 ProfileProfile   Log in to check your private messagesLog in to check your private messages   Log inLog in 

CHUYẾN DU NGOẠN ĐỊA TRUNG HẢI 2011
Goto page Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6  Next

Post new topic   Reply to topic    Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn Forum Index -> Bài Viết
View previous topic :: View next topic  
Author Message
phuongkhanh

PostPosted: Thu Nov 03, 2011 3:11 am    Post subject: Reply with quote

Em làm thế cũng phải, chúng mình phải giành "một phút mặc niệm " cho người đã khuất.

Chị xí hổ quá, vì "già không nên nết ", lúc này mà còn vào đây diễu với em Embarassed Embarassed Embarassed
Back to top
View user's profile Send private message
MYNGA

PostPosted: Mon Nov 07, 2011 5:47 am    Post subject: Reply with quote

Trước khi kể chuyện Ai Cập của Cleopatra, em nhớ đến một chuyện vừa mới đây của chuyến đi chơi Thổ nhĩ kỳ vừa rồi, phải viết ra liền kẻo mai mốt quên cũng uổng.
Tụi em 4 đứa rủ nhau đến một tiệm bán quần áo, giày ví, rất nổi tiếng của Thổ, (theo Info của Hotel). Vì mình không đi theo tour nên phải di chuyển tự túc không có ai đưa đón . Đến một xứ lạ, người dân không nói tiếng Anh và mình không biết tiếng địa phương nó ly kỳ lắm mấy chị ơi. Ở Thổ , v/d xe Bus rất đáng khen và đáng bắt chước. Hành khách có thể lên hoặc xuống bất kỳ ở đâu mình muốn, không cần phải đợi trạm, trả 1 Euro rồi muốn đi bao lâu thì đi, vòng về lại trả thêm 1 Euro nữa là xong.

Tụi em leo đại lên một chuyến xe, dơ tờ giấy viết tên cái tiệm muốn đến, ra dấu hỏi ông tài có đi về hướng đó không thì ông ta gục gục đầu bảo là có, đại khái ổng biểu tụi em cứ lên đi, khi nào ổng biểu xuống thì xuống. Tụi em thì vốn tin người, tỉnh bơ leo lên ngồi sau lưng tài xế, có gì đâu mà sợ, vợ chồng ông bạn em thì có vẻ nghi ngại vì đi chơi lần đầu sang Thổ.

Chạy đâu khoảng 50 phút, đến trạm chót , bà con xuống hết trơn, chỉ còn 4 đứa Mít tụi em trên xe, ông tài chạy thêm một quãng đường khá vắng vẻ rồi ngừng xe lại biểu tụi em xuống. Xuống thì xuống, sợ gì , ông tài khoát tay ra dấu biểu cứ đi thẳng tới đằng trước.....Trước khi xuống, em dơ bàn tay 5 ngón lên ra ý hỏi ông ta là đi 5 phút thì tới phải không, ông lắc đầu nguầy nguậy rồi dơ 2 ngón tay ra. Thế là em xuống xe, đinh ninh mình đã biết tình hình và giải thích với mọi người là chỉ đi 2 phút thôi là tới. Khi mình hỏi, trong đầu mình muốn biết phải đi bao lâu, mấy phút, nào ngờ ông ta trả lời mình là đi bao xa, mấy cây số.... Hôm đó trời nóng và nắng lắm, 4 đứa chỉ cầm theo vỏn vẹn 1 chai nước lọc nhỏ xíu của Mini Bar trong Hotel....
Đi hoài, đi hoài, đã hơn 2 phút mà chẳng thấy bóng ai đi ngoài đường, nắng chói chang, cũng chẳng thấy nhà cửa hay tiệm bán buôn gì ráo, hai bên đường là vườn trồng trái cây, toàn cam với lựu. Đi một hồi tự nhiên có một ông già ở đâu xuất hiện, đi lẽo đẽo sau lưng cô bạn em. Ông xã em như thường lệ rảo cẳng đi trước thật xa, tới ông bạn em, rồi tới em và cô bạn thì đi sau cùng. Cô bạn nãy giờ tu nguyên chai nước nên muốn đi tè, cô bạn tính xẹt vô vườn cây ....xả, nhưng kẹt ông già đi sau nên cô đi chậm lại rồi dừng chân bên gốc cây lựu, tính chờ ông già đi qua mặt rồi mới xổ bầu tâm sự. Nào ngờ ông già cũng đứng lại, nói lu bu gì đó với cô bạn. Bọn em 3 đứa lúc này đã bỏ đi trước khá xa....
Hóa ra ông ta là chủ vườn, thấy có khách lạ nên đi theo.....coi cho biết tụi em muốn cái gì. Thấy cô bạn đứng lại bên cây lựu của vườn ông ta, ông nghĩ chắc là cây lựu của ông ta đang được khách lạ trầm trồ khen, thế là ông ta vui vẻ leo lên cây hái lựu tặng.

Thế là đã không được đi tè, mà vì lịch sự, cô bạn em còn phải lè kè ôm theo cả chục trái lựu to thật to chạy theo tụi em. Dĩ nhiên là cô bạn không dám vứt lựu dọc đường vì ông già vẫn dang đứng nhìn theo !!!!!

Chiều đó về, mệt quá, tụi em kéo nhau vào tắm hơi (Turkey Bad)...
Theo như lệ thường, ở bên Đức thì vào Sauna hay phòng tắm hơi, ai cũng phải thoát y 100%. Bọn em 4 đứa quen thói của Đức, tuột hết ra, cứ tự nhiên như ở nhà. Vào đến nơi, thấy đàn bà thì bận áo tắm 1 mảnh hay 2 mảnh, đàn ông thì dĩ nhiên chỉ một mảnh , nhạc Thổ "éo éo" bên tai, chẳng im lặng nhẹ nhàng gì cho mình relax cả, vì ở Đức, vào Sauna ai cũng chỉ thì thào để khỏi làm phiền người khác đang đê mê ....toát mồ hôi .... Tụi em vẫn nghe đến Turkey Bad, cứ đinh ninh là loại steambad như vẫn quen ở Đức, nhưng không phải vậy !!! Turkey Bad không có hơi cũng không có steam gì ráo trọi. Ở giữa nhà là một tấm đá Marmor, phẳng, thật lớn, ngồi lên thấy hơi hơi nóng. Chung quanh tảng đá lớn là các bục ngồi, đặt quanh phòng, cũng bằng đá Marmor , có lưng dựa vào tường, tất cả làm bằng Marmor, cũng chỉ hơi hơi nóng. Lại có thêm những bồn "rửa chân" đặt cách nhau khoảng độ 1 thước. Thế là 4 đứa chia nhau ngồi 4 góc, tỉnh bơ nhúng chân vào bồn, làm như rành rẽ lắm ....mà cũng chẳng thấy ai cự nự gì mình.

Ngối một chặp, đâu khoảng 10 phút, thấy sao "boring" quá , chẳng nóng, chẳng toát mồ hôi gì hết, cả bọn bèn kéo nhau ra ngoài..... và còn chê với nhau là sao "Turkey Bad" ẹ quá, không giống như mình mong muốn, chờ đợi, như vẫn tưởng tượng từ trước .

Về phòng, lôi sách ra đọc, khi đó mới vỡ lẽ là mình ....pậy pạ quá . Phạm tới 2 điều tối kỵ:
- Dân Thổ , theo phong tục tập quán không có màn sexy 100% theo kiểu Sauna của Đức.....
- Bồn nuớc là để cho khách lấy gáo dội nước lên người chứ không phải là bồn để ngâm chân ....Vì đó là nước sạch tinh khiết, dùng để dội trước khi ra khỏi phòng!!

Một khi ngôn ngữ bất đồng, người ta không thể giải thích cho mình hiểu , mà mình trước đó không tìm hiểu cặn kẽ, nên đã phạm lỗi lầm đáng tiếc, chứ chẳng phải ai "khinh khi" gì ai ..... Đó là những kinh nghiệm quý giá, phải hiểu và nên biết để tránh không mắc phải khi đến xứ lạ có những phong tục tập quán khác ....

Last edited by MYNGA on Mon Nov 07, 2011 6:26 am; edited 3 times in total
Back to top
phuongkhanh

PostPosted: Mon Nov 07, 2011 6:02 am    Post subject: Hiểu lầm tai hại! Reply with quote

Trời ơi, nhóm MN dzui wá ta, dám mặc zéro kini vào nhà tắm hơi... đá, may mà mấy người đó hiền lành, không đem cả đám ra bót bắt phạt vạ về tội "công súc tu sĩ " Laughing Laughing Laughing
Back to top
MYNGA

PostPosted: Mon Nov 07, 2011 6:22 am    Post subject: Reply with quote

Dạ hên thiệt há Chị , may mà không bị gì ....
Cái vụ 100% này thì dân vùng xứ lạnh như Scanndinavia hay Đức & Nga thấy bình thường như khi mặc quần áo chị ơi, đã thế vào Sauna mà mặc quần áo thì ....ngộp thở lắm, không quen !
Back to top
phuongkhanh

PostPosted: Mon Nov 07, 2011 7:02 am    Post subject: Reply with quote

MYNGA wrote:
Dạ hên thiệt há Chị , may mà không bị gì ....
Cái vụ 100% này thì dân vùng xứ lạnh như Scanndinavia hay Đức & Nga thấy bình thường như khi mặc quần áo chị ơi, đã thế vào Sauna mà mặc quần áo thì ....ngộp thở lắm, không quen !

Mai mốt chị có qua bển em đừng lôi chị đi Sauna Sauniếc nhé, vì chị chưa bao giờ "chăm phần chăm" với người lạ hết Laughing Laughing Laughing
Hồi mới qua Pháp, anh chị của chị cho đi tắm biển ở Hyère gì đó, nơi đó như một bán đảo, nhiều bãi tắm, một hôm anh chị nói má chị ở nhà, chúng con đi tắm chỗ này dốc lắm...
Tới nơi ba dân Mít mặc áo tắm đi xuống, ai ai cũng zéro kini hết trơn, trong khì mình mặc áo tắm, lại "không giống ai ", chính mình lại mắc cở, như là "ăn gian " Laughing Laughing Laughing
May là dân tắm hôm đó không dữ dằn bắt mình phải thoát y mới cho gia nhập, làm ba người đứng lẻ loi một hồi ...tự ngượng với họ nên bỏ đi tìm bãi khác tắm.
Back to top
MYNGA

PostPosted: Mon Nov 07, 2011 8:05 am    Post subject: Reply with quote

Ngày xưa, khi mấy đứa con em còn nhỏ, gia đình em hè nào cũng xuống tận Côte d'azur tắm...Những bãi Hyère có nhiều người đi Surfe hay bãi "La Cap" vì bãi thoai thoải không nguy hiểm cho con nít nên ngày nào tụi em cũng xuống đó tắm. Bữa nào siêng thì chạy xuống bãi Estagnol hay Bregancon. Hai bãi này khá xa so với Toulon, vòng về mấy đứa con mệt quá ngủ gục hết trơn.

Đối với dân Tây, nhất là vùng Saint Tropez thì cái chuyện zérokini là chiện nhỏ....Hồi đó có lần em đang nằm ngủ ngon lành, tỉnh dậy, thấy có 1 ông Tây, lúc em ngủ, đã vun 1 đống cát cao .....vừa tầm mắt mình, đang nằm "tơ hơ" trước mắt em ....Hên là lúc đó em đang đeo kính mát nên chính em cũng đỡ ngượng, chứ ông Tây thì đang lim dim ....phơi nắng, ông không biết có một cô Mít đang giật bắn người vì lỡ ....nhìn thấy ......Laughing Laughing
Back to top
Do Dung

PostPosted: Mon Nov 07, 2011 11:07 pm    Post subject: Reply with quote

Mỹ Nga kể nhiều chuyện vui quá. Chị chả bao giờ dám 100%, ngay cả khi đi bơi ở YMCA, vào shower cũng ...chả dám. Thiên hạ cứ chần dần trước mắt mình, mấy nhỏ đẹp không nói làm gì còn mấy cụ...thảm quá, mập cũng thấy ghê mà gầy lại còn hết xảy nữa... thịt da cứ lõng tõng Laughing Rolling Eyes

MN và các bạn gan ghê, đi vào xứ xa lạ, không biết tiếng mà tỉnh bơ, may là ở xứ bình yên chứ nó mà bắt cóc thì...eo ôi...

ĐD
Back to top
vutruong

PostPosted: Tue Nov 08, 2011 2:23 am    Post subject: Reply with quote

MNga ơi, đang mong đợi em viết về những chuyến du lịch ... nay em mới bắt đầu mà hấp dẫn vui quá , không ngờ dân Mít mà liều và oai hùng nhỉ ( tiếc không đúng chỗ ! ) !!! Wink Laughing
Các chị mà đi chơi mí em chắc không dám có màn zerokini đâu, dù đang thời xuân sắc, nói chi ... Wink Crying or Very sad Embarassed Embarassed Laughing Laughing
Back to top
MYNGA

PostPosted: Tue Nov 08, 2011 5:02 am    Post subject: Reply with quote

Mấy ngày nay em đang "chạy đua" với lá vàng mùa thu, cũng có ý định là khi nào lá rụng hết thì mình bắt đầu kể chuyện đi chơi, khởi hành từ DTH, mà lá vàng đẹp quá nên còn đang ngẩn ngơ chưa vào chuyện được . Từ từ chị nhé, mùa đông sắp tới, không còn chạy lông nhông ngoài đường (để chụp hình), lúc đó tha hồ viết kể những kỷ niệm đi chơi .....
Chị nhớ vô tiếp sức với em nghe . Chị PK thích hai chị em mình viết "trường thiên chuyện đi chơi DTH" mà....
Very Happy Very Happy Very Happy
Back to top
vutruong

PostPosted: Tue Nov 08, 2011 10:41 am    Post subject: Reply with quote

MN ơi, khi nào rảnh em cứ kể những chuyến giang hồ của em, tới ĐTH thì ai đã đi qua sẽ vô phụ đề ... riêng chị dù cưỡi ngựa xem hoa vùng này nhưng khi nhớ gì chị sẽ phụ đề mí em nhé !
CĐ nữa, em và MN kể chuyện rất sống động, nhớ ghi lại phóng sự những nơi đã đi chơi cho các chị thú vị theo dõi nghe Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes
Cám ơn các em .
Back to top
HSV

PostPosted: Fri Nov 25, 2011 9:01 am    Post subject: Reply with quote

MYNGA wrote:
Chị HSV ... cho em "ké" phần này của chị, post vài hình ảnh chuyến đi Ai Cập của em vào. Còn không OK thì em ....nín !

MN ơi, chị đã trả lời em ngay là OK OK OK lắm rồi, bây giờ gà tây đã đầy một bụng, các chị đang ngồi đợi em kế chuyện đây Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes Em đã bớt đau chưa ? Thấy em đang líu lo khắp nơi thì chị đoán là em đã ngon lành rồi mà .
Back to top
MYNGA

PostPosted: Fri Nov 25, 2011 9:23 am    Post subject: Reply with quote

Em không líu lo khắp nơi, lỡ có trộm đạo thì ai "hù" chúng nó đây ... Laughing Laughing Laughing
Mấy bà chị đã lên mấy chục gờ ram rồi sau khi nhậu mấy con gà tây hả ? Lễ lạc còn dài dài tới Tết Tây lựng, em bắt đầu "đai ệt" rồi đó ...
hahaha .....bi chừ quý dzị thích đọc và xem cái gì trước ? Ai Cập hay là Weihnachtsmarkt của Đức ??? Hay là một lúc cả hai ????

Cái vụ đau lưng của em còn lâu mới hết chị HSV ơi, chẳng qua là vì chỉ vận động có mấy ngón tay không hà, chân thì vắt chéo , lưng thì khòm khòm, vai thì xẹo xẹo .... Phần còn lại hổng có chuyện làm nên đâm ra đau nhức ....Bịnh do Computer đó mà .

Em chỉ còn đi làm 4 tuần nữa thì .....phè chị ơi. Chấm dứt cuộc đời đi làm hơn 33 năm của em .....sướng quá !!!!
Lúc đó sẽ năng tập luyện hơn và hy vọng đau nhức cũng sẽ biến mất ....Cứ hy vọng vậy đi, nói chuyện đau hoài nản quá !!!
Back to top
HSV

PostPosted: Fri Nov 25, 2011 10:24 am    Post subject: Reply with quote

Ừa, em cứ líu lo đi vừa hù trộm vừa dzui nhà dzui cửa, đánh thức bà con dậy luôn ! Wink Laughing
Chị cũng đau nhức tay và gót chân quá ( đau gót chân là do tuần trước chị thử đi bộ nhanh liền có 15' thôi, chưa thấy khoẻ hơn mà phá cái chân luôn ! còn tay chắc do ngồi còm nhưng các con chị đoán chắc tại bà bế các cháu đi tắm ra vô nặng quá ! Hôm qua rảnh ( thông gia mời ) chị đi massage 1 giờ thêm 30 ' riêng cho bàn chân và cánh tay thì thấy gót chân hết 100% và tay bớt 70 % ngay, thiệt là đáng đồng tiền bát gạo !
Mừng em sắp về hưu, wép sẽ líu lo hoài nheng .

Chị thì làm lai rai, đi chơi thì nghỉ, hôm nay cũng tự cho nghỉ 5 ngày liền vì ... lười ! chị là người sắp chương trình nên rất thoải mái, có lẽ job này tà tà và đùa vui nhất . Bỏ job này về hưu thì phải lãnh jóp bế cháu, vừa căng thẳng lo âu vừa mệt nhoài mà có hổng lương !!! jóp đó khó quá sức !!!

Muốn nghe cả hai đó MN à Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes
Back to top
MYNGA

PostPosted: Fri Nov 25, 2011 12:30 pm    Post subject: Reply with quote

Chị ơi, coi cả hai thứ coi chừng ....lé đó ....hehehe....

Tuần nào em cũng đi làm Massage 2 lần + Fango (đắp bùn nóng trên lưng). Ngày hôm sau lại chui vào Sauna, hai tuần liên tiếp thấy cũng đỡ nhiều lắm....em sẽ tiếp tục giữ cái cái mục massage cho đến Noel xem sao . Sauna thì có sẵn trong nhà nên cũng tiện lợi lằm .
Hẹn tái ngộ ở Ai cập nhé Laughing Laughing Laughing
Back to top
MYNGA

PostPosted: Thu Dec 01, 2011 5:38 am    Post subject: Reply with quote

Bây giờ mình sang Ai Cập chơi nhé .... Arrow Arrow Arrow
Back to top
Post new topic   Reply to topic    Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn Forum Index -> Bài Viết All times are GMT - 7 Hours
Goto page Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6  Next
Page 4 of 6

Jump to:  
You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot vote in polls in this forum