Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn Forum Index Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn

FAQFAQ   SearchSearch   MemberlistMemberlist   UsergroupsUsergroups   RegisterRegister 
 ProfileProfile   Log in to check your private messagesLog in to check your private messages   Log inLog in 

TÌNH BẠN CHÍCHÓE TRƯNG VƯƠNG
Goto page 1, 2  Next

Post new topic   Reply to topic    Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn Forum Index -> Bài Viết
View previous topic :: View next topic  
Author Message
HSV

PostPosted: Sun Apr 12, 2015 3:27 pm    Post subject: TÌNH BẠN CHÍCHÓE TRƯNG VƯƠNG Reply with quote

.

TÌNH BẠN CHÍCHÓE TRƯNG VƯƠNG

Họa sĩ vườn VD.

Thời gian trôi qua thật nhanh, vậy là chúng tôi đã ra khỏi ngôi trường trung học Trưng Vương thân yêu nửa thế kỷ rồi!!!

Nếu tính từ khi chúng tôi bước chân vào Trường thì 57 năm đã trôi qua! Biết bao dâu biển...

Cái đám bạn cùng đệ Trưng Vương 1958-1965 ngày ấy gồm 6 lớp hơn 300 học trò, bốn lớp Anh văn và hai lớp Pháp văn, nay đã ra sao, trôi dạt tới những chốn nào???

Nếu không có Cộng Sản tràn vào thì chắc hầu hết chúng tôi cũng chỉ sống quanh quẩn ở Saigon, một số nhỏ có thể ra miền Trung hay về lục tỉnh miền Nam.

Biến cố khốc liệt năm 1975 đã ảnh hưởng đến toàn thể đất nước và dân tộc Việt Nam, dân miền Trung và miền Nam như bầy ong vỡ tổ, hoảng loạn, sợ hãi lo trốn chạy, cố thoát ách Cộng sản. Một số dân Việt bằng mọi cách đành bỏ nước ra đi, bằng máy bay, bằng tầu thuyền, theo đường bộ vượt biên... Từ đó một số khá đông dân Việt định cư ở khắp thế giới, đám học trò 58-65 ngày ấy đã cùng đoàn người tản mát khắp nơi...

Mối liên lạc với các bạn cũ hầu như bị cắt đứt, chỉ còn một số bạn rất thân còn giữ được vài sợi giây thân hữu. Từ ngày lập gia đình, bận rộn chồng con rồi quay cuồng với đời sống mới thoáng chốc bốn chục năm đã trôi qua, chúng tôi đã tưởng đám bạn cũ sẽ không bao giờ còn cơ hội gặp lại, chỉ còn thấp thoáng trong những giây phút tưởng nhớ về thủa thiếu nữ êm đềm, dưới mái trường Trưng Vương thân yêu đã chìm vào quá khứ...

Những con chim non đã rời khỏi tổ, bay khắp bốn phương trời, chúng tôi đã không bao giờ dám hy vọng đến ngày tái ngộ, những tiếc thương tuổi trẻ, nhớ về các Thầy Cô, bạn cũ vẫn luôn là những thân yêu nằm sâu trong vùng kỷ niệm. Những năm tháng ngây thơ nữ sinh với tà áo trắng, vui đùa cùng bè bạn với sự dậy dỗ của Thầy Cô trong ngôi trường Trưng Vương ấm cúng, với đa số là những năm tháng đẹp nhất trong đời.

Rồi bốn mươi năm sau nhờ email chichóe của Đỗ Dung cũng như web trungvuong.us của Lệ Hải những sợi dây bằng hữu nối kết lại dần, về già chúng tôi tìm lại được đám bạn cũ cùng khóa Trưng Vương 58-65 xưa, cũng khoảng trăm người rải rác khắp nơi trên thế giới, thật là những hạnh phúc bất ngờ.

Thế là từ đó người ở Việt nam, người ở Mỹ, ở Pháp, Đức, Canada, Na Uy, Úc... đám học trò xưa hàng ngày ra vào máy điện toán chuyện trò, tâm tình, kể chuyện con cháu, trao đổi tin tức, người viết kẻ đọc, ý kiến phê bình... thật là đông vui ấm áp. Nhờ điện toán tối tân nên ở đâu cũng có thể vào chuyện trò, trao đổi...

Trong những buổi hội ngộ, những người bạn cùng lớp gặp lại nhau thân thương biết bao, khuôn mặt cũ, nụ cười xưa, ôm nhau mà tưởng chừng mấy chục năm trôi qua chỉ là khoảnh khắc. Ai cũng già đi, thêm những vết nhăn nhưng vẫn nhận ra nhau, những thân yêu như tăng theo năm tháng, nỗi vui tái ngộ thật chứa chan hạnh phúc.

Những người bạn cùng đệ, đa số ngày xưa chưa hề thân quen, chẳng hề biết mặt, sau nhiều năm tháng liên lạc qua email, qua web 58-65, ra vào chia xẻ chuyện trò hàng ngày bỗng nẩy sinh một thứ tình cảm thân thương khó tả. Tình cảm đó đậm đà như được nẩy mầm từ những năm tháng xa xưa, cùng chung mái trường Trưng Vương yêu dấu, làm ấm áp cõi lòng vào tuổi già trống vắng. Những người bạn đặc biệt mới mà cũ đó không giống những người bạn mới ở ngoài đời, thấy yêu mến thân thiết nhau như trong một nhà với nhiều sợi dây vô hình đan kết.

Bạn Trưng Vương quý mến nhau do cùng mái Trường thân yêu, cùng Thầy Cô, cùng bao kỷ niệm thủa trẻ, những người con gái cùng được các Thầy Cô nắn nót dậy dỗ, chúng tôi yên tâm giao thiệp không phải quá lo lắng, đề phòng. Có chị dâu em chồng là học sinh Trưng Vương chúng tôi cũng phần nào yên tâm, mừng rỡ dù bạn bè bên ngoài cũng nhiều người tử tế, đạo đức...

Đám bạn Chíchóe Trưng Vương 58-65 đã cùng chung một mái trường lại còn cùng chung một thời tuổi trẻ 7 năm, học chung các Thầy Cô, chung bè bạn cùng lứa...

Kể ra kỷ niệm gì cũng có thể cùng chia xẻ, cùng hoài niệm, từ lỗ chó chui sang Sở Thú vui chơi tới những ngày lang thang chụp hình bên hồ sen, bên cây cảnh... đứng ăn chè trước cổng trường, hàng me xanh lá, những anh chàng si tình chờ đợi... rồi các người đẹp Trưng Vương, những buổi chào cờ áo xanh áo trắng, lúc nghịch trêu các Thầy, khi ngắm nghía các Cô... từ nét nghiêm nghị của bà An, bà Phú, cô Nguyệt Minh đến cách la mắng của bà Mót tới cái liếc mắt của bà Kỷ,vẻ đáng yêu của cô Thúy Nga, cô Lệ Khanh, vẻ dịu dàng của cô Xuân Sanh, cô Ninh, vẻ tươi mát của cô Hồng, cô Hồng Diệp cũng như vẻ thông thái của cô Tố Lan, cô Thái, còn bước nhân nhún nhẩy của cô Nguyệt Lãng, biết bao Thầy Cô giáo mà nhắc đến đám bạn cùng đệ đều gợi thương gợi nhớ về cả một vùng trời kỷ niệm của thời tuổi trẻ thiếu nữ, vừa ngây thơ vừa nghịch ngợm ...

Những kỷ niệm thân thương thủa trẻ, những tâm sự tuổi già, những nguồn vui với con cháu, những thông tin chia xẻ..... đám bạn Chíchóe đã yêu thương nhau bằng một thứ tình đặc biệt không có với đám bạn ngoài đời nào, một thứ tình nhẹ nhàng mà thấm thía, tưởng mới quen mà thân yêu tựa kiếp nào.

Chúng tôi thương yêu chia xẻ, đùm bọc nhau như một đàn gà cùng một Mẹ, đó là Mẹ Trưng Vương gồm các Thầy Cô, bè bạn, đám cưới đám ma cũng cùng chia vui xẻ buồn...

May về già còn đám bạn cũ Chíchóe Trưng Vương chuyện trò hủ hỉ, thỉnh thoảng vài bạn ở gần lại đàn đúm vui chơi, tuần nào cũng hết đại hội tiểu hội, đón bạn ở xa tới, vui buồn cùng nhau chia xẻ cũng ấm áp cõi lòng... Những người bạn ở xa thỉnh thoảng đi du lịch, đến dự Đại hội, gặp nhau tay bắt mặt mừng, ôm nhau thắm thiết, hạnh phúc tràn trề, thứ tình yêu vô vị lợi, thanh khiết biết bao.

Nhưng tuổi già cũng dễ giận dễ buồn, tâm tình mãi có lúc cũng ý kiến khác biệt, đụng chạm gây giận hờn bất mãn.

Dù sao cái TÌNH CHÍCHÓE TRƯNG VƯƠNG đẹp biết bao, cái tình đặc biệt, thân thiết và thanh cao ấy, đã kết tụ qua nhiều năm tháng, kỷ niệm ...

Ngoài đám bạn cùng đệ chúng tôi còn đám em 63-70 cùng chia xẻ đất Chíchóe trungvuong.us, đám em vừa giỏi vừa dễ thương làm các chị cũng hãnh diện, ấm lòng.

Last edited by HSV on Fri Jun 17, 2016 6:44 am; edited 1 time in total
Back to top
View user's profile Send private message
HSV

PostPosted: Mon Apr 13, 2015 9:59 am    Post subject: Reply with quote

BL : " Nhưng sau đại hội 40 năm hội ngộ năm 2005, qua thế giói ảo, tìm lại đưọc những nguòi bạn cũ, gặp đưọc những nguòi bạn mói mà cũ, tự nhiên lại cảm thấy như là thân thiết ,có thể cảm thông và chia sẻ mọi điều ,có thể buông ngay cái tính cố chấp mà vui vẻ đón ngay những nguòi bạn đặc biệt này mà chẳng hiểu vì sao ,cho dù trứơc đó chẳng biết nhiều gì về nhau ,chẳng hề có 1 lần gặp mặt mà đã như thân thiết tự thủa nào ?
Bác Vũ ơi, cảm ơn bác đã nói lên hộ cái gọi là tình TV .Em còn muốn bác nói tiếp,nói nhiều hơn nữa nhưng sao bác ngừng...bất tử thế ? Chạy nhanh quá quên không thấy đèn vàng báo hiệu nên thắng gấp thế sao ???? "

BL ơi, mình đem nó về đúng chỗ Wink để chúng mình nói chuyện tiếp nhé.

Chắc chắn tất cả các chichóe chúng mình, dù ít dù nhiều, sau những trò chuyện đủ loại trên wep', sau những buổi ĐH 58-65 họp mặt, rất nhiều " mối tình chichoe' " mới đã nở rộ dù khi học ở TV không hề biết nhau hay thấy mặt quen quen mà không hề nói chuyện, nay nẩy sinh rất nhiều tình bạn gắn bó... chỉ đơn thuần là một tình yêu vô vị lợi đáng quý, làm ấm áp cõi lòng ...Chỉ cần điện thoại hay chỉ cần nhìn thấy nhau là nụ cười chân tình đã nở trên môi, lòng yêu quý nhau từ những chia xẻ trên wep' nay thành tình bạn Chichóe thương yêu nhau ngoài đời ...

Mình viết sao cho đủ để diễn tả cái Tình Chichoe' của chúng mình với nhau, những sợi dây vô hình đan kết các chichóe vào nhau sau hon 10 năm trò chuyện trên wép, trên yahoo...cùng những ĐH gặp nhau, thấy người trong mộng ảo mà nay cười vui thân quen tự kiếp nào !

Những lý do mình viết mà bác ấm ưc' như thằn lằn cụt đuôi Laughing vì nhiều lý do .

Trước hết mình chỉ muốn nêu lên trong Đặc San 58-65 một Tình cảm đặc biệt mới mà cũ rất đáng quý giữa các Chichóe với nhau mà chính mình đã cảm nhận được rất nhiều tình bạn thanh cao, vô vị lợi đó.

Mình không viết dài vì chỉ là văn sĩ vườn thôi, tả cảnh đã khó sao tả tình hết được !!! Hơn nữa không thể kể hết tình cảm với các bạn mới mà cũ đó, kể không đủ thì bạn buồn mà tình cảm là vấn đề tế nhị " cảm mà không tả được !!!" chỉ có thể diễn tả bằng nụ cười thân tình và ánh mắt ấm áp tự cõi lòng ... ( tả tình yêu thật khó các bác nhỉ, thảo nào các cô cậu cứ nắm chặt tay nhau, ôm nhau âu yếm và hôn nhau say đắm là biểu hiện Tình yêu sâu xa nhất ! dễ ợt nhỉ Wink Laughing )

Thực tế thì thời hạn ĐS sắp hết, tớ đã viết bài " PHIẾM LUẬN CÕI TA BÀ, lục dục và thất tình " rồi nên dạo đó sợ ĐS không đủ bài tớ mới múa gậy vườn hoang thêm một chút, chỉ viết ngắn gọn đỡ tốn chỗ của nhân dân nên BBC mới rộng tay cho lọt cửa vào thêm !!!
MÌnh có viết một trang nữa về ĐẶng Nga nhưng do sơ sót của nhà in nó đã vào hư vô ! thế là tốn chỗ quá rồi đó bác ạ.

HÔm nay không cầy bừa, không coi cháu, chỉ đi làm hai buổi một tuần nên dông dài thêm nhé :
Trước đây mình không biết HTước là ai, ông xã mình có người bạn rất thân từ thủa bé, dù lớn lên học hai ngành khác nhau nhưng thỉnh thoảng vẫn cho hay đã có vợ, có con, đã vượt biên.... Khi cùng lập nghiệp ở Bolsa hai ông vẫn cặp kè cùng đi học bonsai, hay rủ nhau đi mua cây, thỉnh thoảng ghé nhà nhau... Hai bà vợ thì không hề biết mặt nhau. Có lẽ hai bà cũng chẳng mê cặp kè, lang thang cùng chồng đi mua cây... Hai bà vợ đều rộng lượng cho chồng bù khú, tự do đi với bạn bè ...
Hôm đó mình đang làm món ốc nhồi thì hai ông đi mua cây về, mình đem ốc nhồi ra cho hai ông nhậu nhẹt ... Ăn xong ổng bảo đã lâu mới được ăn món ốc nhồi đúng kiểu bắc thơm quá, khi ổng về mình có gửi một gói ốc nhồi nóng hổi về tặng vợ ổng dù chưa hề quen. Ai nhè vợ ổng chính là Hồng Tước !!! sau này nhắc lại món ốc nhồi HT nhớ ra ngay !
Mãi sau này khi Chichoe' trên wep' mãi mình mới biết chồng HT chính là ông bồ tèo từ nhỏ của xã mình. Sau này hai đứa còn gặp nhau thường xuyên hơn hai ông nữa, hết đi bộ lại đi biển, lại nhậu nhẹt giang hồ mí nhau... hai ông cũng thuộc loại thoải mái cho vợ đi chơi với bạn, thật đâu ngờ vợ ổng học cùng đệ TV với mình, vừa xinh đẹp vừa tài hoa nữa !
Cũng như với PKhanh, mình không hề nhớ mặt hồi TV mà chichóe mãi gặp nhau thấy PK thật chân thành, đáng yêu, Lợi thì xưa không hề quen mà đi Las Vegas thấy Lợi thật dễ thương, cặp kè thật vui, NBảo cũng thật dễ thương . Từ ngày có Chichóe mình có thêm nhiều bạn mới mà cũ thật dễ thương, đáng yêu lắm, xin cám ơn tất cả ...
Cám ơn LH và ĐD và tạo hai wep' cho chúng mình thêm bạn, thêm ấm áp tuổi già ....
Lòng dòng vậy bác BL vừa ý chưa ??? Wink Wink
Back to top
HSV

PostPosted: Fri Jun 17, 2016 6:19 am    Post subject: Reply with quote

Sau khi di Utah voi' cac' ban ve, vo tinh doc lai bai nay minh cang thay' tham' thia' hon... biet' bao cac' ban Chichoe' that de thuong, xua chua quen ma nay that vui biet' nhau hon, cuoi tuoi hon khi thay' nhau...am' ap' biet' bao khi duoc vui choi 5 ngay cung cac ban giua canh thien nhien ky thu'... That la day ap' nhung ky niem tuyet dep... nhieu qua' lam ai cung say sua choang' vang' nhu trong con say ruou chua tinh?... thinh thoang lai yen tinh tuong nho' lai., enjoy tung ky niem, tung gio phut vui ben nhau, nhieu qua' nho' lai. khong het' chi thay' vui va vui qua' voi' nhau, du toan cac ba lao 70 ma cu hi hon yeu doi qua' Exclamation Exclamation

Tuc' qua' may' hom nay minh vo tinh click vao cai quang cao doa ve security... nen khong sao danh dau' duoc nua Exclamation , het' ca ke chuyen hau truong san khau' SN 70 hay ke chuyen' di Cook islands....
Doi con chau' giup' vay Exclamation Evil or Very Mad Rolling Eyes
Back to top
phuongkhanh

PostPosted: Sun Jun 19, 2016 12:53 am    Post subject: Tình Trưng Vương Reply with quote

Sáng nay chủ nhật, nhà không có tiếng khóc, tiếng cười của các cháu nội ngoại, chỉ nghe tiếng ngáy của ông chồng. Laughing Laughing Laughing
Mình bèn vào oép thơ thẩn một mình, đọc tựa "Tình Trưng Vương" của VD tự nhiên có hứng muốn viết "ké" bạn, tản mạn đôi điều về Tình TV này nhé.
Đúng vậy VD ơi, nhiều bạn TV "mới" quen sau này nhờ thường xuyên vào oép, rồi biết nhau, chứ có bạn hồi xưa không học cùng lớp, thậm chí là không nhớ mang máng về nhau mà lại trở nên thân thương từ thưở nào?
Mình nhớ hồi đó có những giờ học chung với các bạn ban Pháp Văn (không nhớ là năm nào? Đo đó mời biết VDung, ĐD, Tô Bích Hà, Hồng Xuyên, Minh Châu (ở Mỹ), nhớ học chung năm đệ ngũ B3 với MC (ở Pháp) HKL, KPhượng (ở Mỹ) Nũng, Lệ Khanh,Uyên, VTLệ, Đoàn Dung KChi, Ngọc Diệp, Thục Hà, Kim Thanh, còn quen lại trên oép thì có các bạn DươngTMai, Kim Anh, Nhân Sâm,Tú Khanh, Ngọc Trâm, Phi Hoa, Thuấn Hoa, Phương Khanh&Phương Thảo, Ngọc Diệp, Hồng Tước, Đinh&Định, Hợp, Kim Liên, Lưu Mỹ, PMai, Bướm,Kim Lan, Ngân, Lưu Mai,N Bích Loan, Vương BL, Đan Hà, Lan Anh, PTThu, BChâu...Kim Chinh. Còn ai nữa nhỉ? xin lỗi các bạn nếu mình thiếu sót và có thể ít kỷ niệm về các bạn, nên không nhớ hết nhé.
Bây gìờ mình xin ghi chút tình đối với các bạn nhé :
-VDung : VD không nhớ mình hồi xưa, nhưng mình thì nhớ bạn dường như có học chung một đôi lần? lẽ dĩ nhiên ngoài giờ Pháp văn, nhưng nhớ nhất là năm 2008 qua Mỹ, VD, ND, KLan, KA và vợ chồng mình sau khi đi pic nic ở Hồ Mộng, cùng nhau đi shopping, các bác mua tặng mình chiếc áo rồi bác nhất định mời v/c mình về nhà bác, khi bác trai hân hoan đưa bạn dzợ đi ngắm vườn hoa, hồ cá thì bác VD thì thầm mí các bà, đưa lên phòng soạn cho một mớ áo đầm mới cũ của bác, cứ bắt mình thử trước sự ngắm nghía của 6 cặp mắt của các bạn. VD rất hài lòng khi thấy mình mặc vừa những bộ áo jupe như in, thế là mình đem về những món quà tình nghĩa TV này, bây giờ giữ làm kỷ niệm, vì mập quá rồi nong không vừa nữa VD ơi. Laughing Laughing Laughing Sau này còn được VD gửi tặng cuốn truyện in quí hoá của bác qua đường bưu điện, thật VD có lòng đối với TV PK quá xá...Mình rất cảm động.
-ĐD : Mình gặp lại ĐD dịp mình qua San José năm 2008, các bạn mời mình đi ăn nhà hàng, ĐD nhà ở xa mà vẫn cố gắng tới gặp và đãi bạn, sau này năm 2012 mình còn gặp lại ĐD ở nhà Ngân, và được bạn đem ĐS TV Houston cho ba bạn NK, Bướm, PM tặng cho mình và nhờ đem về Pháp Cô XS, NB (?) nữa. ĐD cũng tặng cho mình cuốn truyện quí giá "Như thoáng mây bay ". Thật là cảm động vì hồi còn đi học VD và ĐD đâu có chơi qua lại với mình đâu? Đúng là "Tình TV làm chúng mình thấy thân thương từ thuở nào" nhỉ, ĐVDungDung nhỉ?
-HKLoan : Với Loan thì hồi còn đi học tụi này có đến nhà nhau, mình còn nhớ tới chị Tân của Loan, ông xã Loan, nhà Loan ở đường Cống Quỳnh. Sau này Loan liên lạc lại với mình qua thư từ bưu điện, qua email nhờ Ngọc Bảo lụi cụi in lại email của Loan gửi bưu điện cho mình vì lúc ấy mình chưa có ordinateur. Ôi "Tình TV của NB quí hoá làm sao". Mình in lại gửi bưu điện tặng Loan những tấm ảnh của Loan tặng mình hồi đó. Loan viết "PK ơi, có những tấm hình không còn trong ký ức mình nữa"...Nhờ đọc những đoản văn HKL viết gửi vào oép, sau này mình gặp lại Loan năm 2007 dịp họp Trưng Vương Khung Cửa Mùa Thu tại Hoa Thịnh Đốn cùng với Sao Mai, Lan Anh, Đoàn Dung đi lang thang mí nhau một ngày, kỷ niệm này không thể nào quên.
-NB : mình với NB không học chung lớp vì khi vào TV mình lẹt đẹt ở lớp B3; còn NB học sinh giỏi nên học lớp B2, sau khi lên đệ tam lại theo ba má dọn nhà, nên phải lên Đà Lạt học, mình đã từng có mùa hè mát mẻ ở Đà Lạt với NB, khi trờ về Sài Gòn NB còni là hàng xóm của mình ở cư xá Kiến Ốc Cục Tân Đinh, Nhân Sâm có đến nhà NB đôi lần ở cư xá này, nhưng lúc ấy NS khôg biết mình. Sau này NB và mình vẫn giữ liên lạc với nhau, thời gian NB làm ở Sài Gòn Ngân hàng, thì mình làm kế toán viên ở Liên Phương Kỹ nghệ dệt, cùng một chung cư cao tầng nằm trên đường bến Chương Dương, ngân hàng SG ở tầng trệt, NB thường nhắc tới Lưu Mỹ làm chung với NB. năm 1973 NB lấy chồng, được chàng đưa về dinh mãi tận bên Pháp, NB nói tính nhờ mình làm phù dâu, nhưng mình có đại tang cha, nên kiêng không dám đi ăn cưới nói gì đến phù dâu. Mặc dù lúc đó mình sống trong mái nhà ọp ẹp trong khu xóm nghèo, NB vẫn không ngại đưa ông chồng BS ở Pháp tới nhà mình để chào mẹ mình và mình để từ giã đi Pháp làm mình cảm động quá xá. Khi mình qua Pháp hai đứa ở xa nhau, chỉ liên lạc qua điện thoại, chị mình có dẫn mình tới nhà NB thăm bạn có một lần. Mãi tới năm 2007 NB mới cho cái hẹn ở vùng La Côte d'Azur vì hai đứa cùng nghỉ hè ở vùng đó. Sau này quen lại Minh Châu, và Việt, tụi này có đến nhà NB chơi, NB tặng mỗi đứa món quà bằng sứ do NB vẽ rồi nung trong lò rất đẹp, lại được thăm cái château xinh xinh của NB, và vườn hoa đẹp. Đang tíu tít vui với nhau thì có một chuyện đáng tiếc xẩy ra, mình làm cho NB giận, nên tụi này đứt duyên từ đó...Dù xa nhau nhưng mình lúc nào cũng nhớ tới NB, nhất là mỗi lần chạy xe qua Créteil, mong v/c bạn sống hạnh phúc, vui vẻ, khoẻ mạnh là mình mừng rồi.
-Tô Bích Hà : hồi trước khi Sài Gòn mất, mình làm ở Ngân Hàng VNTT, sau này kể cho NB nghe trong đó có một ông chuyên môn thầu đồ gỗ cho ngân hàng, khi mình hỏi đặt ông cái bàn phấn, ông dẫn mính tới cơ xưởng của ông cho xem một cái bàn phấn của một người phụ nữ ngoại quốc đặt mua nhưng họ lại không lấy, nhưng kỳ đó mình cũng không mua...Mình nói tới tên của ông nhà thầu này cho NB nghe, NB reo lên:"ông Tô Công là ba của Tô Bích Hà đó, NB còn kể má BH là cô giáo của bạn ấy hồi tiểu học nữa chứ ".
Sau này mình đọc trong oép nghe BH kể lại ba của Hà sau ngày bị mất nước, ông cụ bị ghép tội gì đó, và mất trong tù làm mình thương ông cụ và thương bà cụ và BH quá, chịu một đại tang đau đớn thế nào?
Sau này mình cũng gặp lại BH một lần ở ĐH TV toàn quốc năm 2007, và hè 2008 mình qua San José vội vàng quá, BH có nhã ý đón mình về nhà chơi mà vì mình không có thì giờ, bèn hẹn với bạn dịp khác...Thỉnh thoảng vào oép, thấy hình của má Hà, nghe Hà kể chuyện hồi cụ còn khoẻ thích trồng trọt, vười hoa của cụ rất nhiều hoa đẹp. BH ơi, cho mình kính chúc má luôn khoẻ mạnh, hạnh phúc bên con cháu nhé. Có lẽ vì thế Hà ít đi chơi xa, vì muốn hủ hỉ với má phải không?
-Hồng Xuyên : Hồi còn đi học, mình biết HX mà không chơi thân, nhưng có chuyện ngồ ngộ là sau tháng 4/75 mấy năm sau, HX theo một cô em dâu tới nhà mình, cô này là bạn làm chung ngân hàng TP Hồ Chí Minh với mình (sau tháng 4/75 tất cả các ngân hàng tập trung về ngân hàng VNTT và đổi tên là ngân hàng TP Hồ Chí Minh (không hiểu tại sao sau khi mình đi Pháp tháng 7/86 ngân hàng này biến mất tên này???) không biết bây giờ là tên gì? HX nhận ra mình "ủa PK? " đúng là quả đất tròn? Mình gặp lại HX trong buổi pic nic do các bạn Nam Cali tổ chức ở Hồ Mộng hè năm 2008.
-Minh Châu (Mỹ) mình chỉ nhớ MC học rất giỏi, và nhớ hồi đó MC đi bơi ở hồ tắm Yết Kiêu (?) gần Sở Thú, chuyên môn đội mũ, bơi ếch không hụp đầu xuống, bơi hết vòng này tới vòng khác...Sau này cũng "gặp nhau " trong email vì MC phải sửa bài viết, bài làm bánh cho mình để in ĐS, cám ơn MC bỏ công sức lo cho cuốn ĐS của tụi mình chu toàn.
-Minh Châu (Pháp), chỉ liên lạc lại với nhau từ năm 2010 tới tháng giêng 2012 là MC từ giã thế tục. Thời gian ngắn ngủi nhưng mình có biết bao kỷ niệm với MC vì mình gặp MC rất nhiều lần, mỗi lần có dịp đi Paris, ăn dầm nằm dề nhà MC mà không ngại ngùng vì MC goá chồng, sống có một mình. Khi MC liên lạc lại với mình, MC cũng quen lại bao nhiêu bạn cũ TV và bạn dược do Phương Lan tìm giùm. MC nói "PK ơi, dạo này thư về như bươm bướm ". Vợ chồng mình cũng có dịp chở MC đi chơi vùng Normandie và mình cũng có dịp mời MC và các cháu MC tới nhà ăn cơm nhân dịp MC cùng các cháu đi vacance ở vùng gần Lyon. Khi MC mất Cô Xuân Sanh, NB, Việt và mình đại diện TV 58-65 tới chia buồn với một vòng hoa rất "tình TV", thương MC quá, bênh đau tim đã cướp mất MC của chúng ta, các bạn ở xa thì dược quen MC qua những bài viết tâm tình rất chân thật...

Back to top
HSV

PostPosted: Sun Jun 19, 2016 10:16 am    Post subject: Reply with quote

PK oi, minh doc nhung ky niem PK viet' rat' thu' vi., do' la nhung ky niem khong bao gio quen..., ngay chung' minh leo len lau nha minh thu quan ao', may' dua' tui. minh cuoi noi' um xum voi' nhau van tuong nhu moi' hon qua thoi ma da gan chuc nam roi nhi...
That su luc' dau minh chi dinh tang PK may' bo dam moi' nguyen, sau thay' PK om' hon, mac vua dep qua' ma minh khong mac suit dam nua nen dem het' may' bo dep tang PK luon ! chac tai thay PK rat' de thuong va khong kho' tinh nen moi' dam' doi' xu nhu bo teo !
Nguoi thu' hai ma minh hay tang ao' dai la Bi' Hap', ao' dai nao cua minh dep ma no' thich' la tang no' luon du minh moi' mua hay cung thich' nua... BH gay hon minh nen mac vua ngay ! No' nhieu tien ma khong co con xai pha' dum nhung nhung ao' no' thich' thi co' tien mua luc' do' cung khong co', hom DH vua qua no' mac cai' ao' dai xanh minh tang ma no' me lam', luc' mua minh cung thich' ngay, no' cao nen mac vao rat' gon. va xinh, minh ngam' no' mac thich' hon la minh mac vi minh mac thi minh co' thay' gi dau Wink Laughing Laughing
Hy vong cac' ban se ke them nhung moi' tinh Chichoe'.... hom no di Utah thi minh thay' Thanh Diep, Loi, VLe, NTram, TK... va cac' ban Bac' Cali cung cung rat' de thuong !!! Nam Cali thi khoi noi' Wink Wink Wink Very Happy
Back to top
phuongkhanh

PostPosted: Sun Jun 19, 2016 1:39 pm    Post subject: Thời gian trôi mau. Reply with quote

Cám ơn VD đã vào đọc bài mình kể cái tình TV của mình đối với từng bạn, đúng là không bao giờ quên ngày mình làm "người mẫu" nhỉ, để mình ráng nhịn ăn cho ốm bớt mặc vừa bộ tailleur , áo dài bác tặng khi nào trở lại Mỹ cho bác ngắm nhá? Mà mặc mấy bộ đó thì ngồi salon chơi chứ không chui vào bếp làm pâté chaud à nha. Laughing Laughing Laughing
Nhớ hôm đó có KL và ND phải không bác? chúng mình già rồi mà cứ như là con nít ấy nhỉ?
PK
Back to top
lehai

PostPosted: Sun Jun 19, 2016 8:46 pm    Post subject: Reply with quote

Đoc mãi bài bác PK viết , thấy tên bao nhiêu người ....tìm mãi xem có thấy tên minh không mà chẳng thấy ..buồn 5 phút... Crying or Very sad Embarassed
Nói đùa thôi , lúc PK đến San Jose thi gia đinh minh có hai biến cố lớn làm minh không tập trung vào việc tiếp PK được...
Hai biến cố ấy 1 vui và một buồn . Vui là có đứa cháu gái đầu tiên Sophia và buồn là bà mẹ minh đang trong tình trạng hấp hối...và buổi tiệc tiễn PK đã không có mặt minh....
Mỗi lần cháu Sophia dùng chiếc khăn lông của bà PK cho thì bà nội cháu vẫn nhớ đó là cuả bà PK cho...mẹ cháu Sophia rất
thich và đã nhờ ngừỏi khác mua thêm 200 USD nhưng nó không giống loại của bà PK nên chẳ dùng đựỏc cái nào...
Back to top
phuongkhanh

PostPosted: Mon Jun 20, 2016 4:35 am    Post subject: Bài viết còn dang dở. Reply with quote

LH ơi, chưa viết xong mà, mình phải viết riêng từng bạn, từng chuyện một, nhưng không thể viết ngay một lúc, vì mỏi mắt quá, chắc tại không biết cách làm cho chữ lớn ra, nên đánh máy xong đọc đi đọc lại muốn mơ huyền luôn đó...
Giữa mình và Hải cũng có nhiều chuyện hi hữu và hay lắm đó...Mình cũng nhớ cháu Sophie còn đỏ hỏn nằm nôi, muốn chụp hình với cháu, nhưng bố cháu đã cho cháu lên nhà cho hai bà nói chuyện, nên không chụp được, thế mà năm nay cháu đã sắp SN 8 tuổi rồi, mau quá LH nhỉ?
Mình cũng nhớ, năm đó chụp hình thấy LH phờ phạc vì lo cho bác gái, LH còn yêu cầu giấu mấy tấm hình đó đi...
Sẽ viết tiếp bồ ạ.
PK
Back to top
phuongkhanh

PostPosted: Mon Jun 20, 2016 7:16 am    Post subject: Tình bạn chí choé Trưng Vương của PK Reply with quote

Thưa các bạn, hôm nay xin viết tiếp theo kẻo "có bạn buồn 5 phút "Laughing Laughing Laughing
-LHải do NBảo giới thiệu, Nũng liên lạc được với mình qua NB thì sốt sắng nhờ LH cho tên mình vào oép TVUS, và nhờ ĐD cho tên mình vào chíchoé yahoo groupe mặc dù lúc ấy mình còn đang lưỡng lự, mới mua máy ordinateur tập tễnh xử dụng, lại vừa đi làm, vừa chăm mẹ ốm. Khi vào hai nhóm này rồi thì như vào mê hồn trận ngày nào đi làm về cũng vào thăm em oép, rồi vào "làm bánh làm trái, làm món này món kia", còn siêng năng làm thật trong bếp rồi chụp hình, nhờ xã gửi vào trong oép nữa chứ, được các bạn khen, sung sướng biết bao, nhưng không biết ở ngoài đời có bác nào thực hành những công thức này không? Laughing Laughing Laughing
Như phần trên khi mình gặp LH bằng xương bằng thịt, là lúc bạn vừa có chuyện vui là cháu Sophie vừa chào đời trước khi mình qua San José được một hai tuần gì đó, nghe tin mừng này, mình bèn mua quà cho cháu, mới đầu LH từ chối, vì ngại con dâu không dùng, sau đó vì nể bạn LH cũng nhận, ai dè "chó ngáp phải ruồi ", con dâu LH thích cái khăn lông này quá, thật ra bây giờ LH có nhờ mua chưa chắc mình mua được đúng cái có chất lượng như vậy LH à. Dù tiệm đó vẫn còn...Làm mình cũng vui trong bụng vì món quà được dùng cho cháu yêu của bạn.
LH cho mình sợi dây đeo cổ rất đẹp LH nhớ không? Mình vẫn còn giữ, khi nào có tiệc tùng quan trọng mới đeo.
Có một chuyện hi hữu giữa LH và mình thế này : Khi má LH mất, các cháu gọi cụ là dì làm một bài thơ "Khóc Dì " đăng lên oép TVUS của chúng ta, trong đó ghi tên các cháu. Mình thấy một dọc tên các anh chị họ của LH thì ngạc nhiên quá, vì mình quen một gia đình hàng xóm rất thân là cụ Nguyễn Năng Vượng, cụ là em của cụ Nguyễn Năng Thịnh (tức Thái); cụ bà Nguyễn Năng Thịnh lại là chị ruột của mẹ LHải. Bố mình(đã mất) lại là bạn của cụ Thịnh, bố mình lúc sinh thời cũng hay nhắc tới cụ Thịnh, và tên của các con cụ. Hoá ra các cụ quen lòng vòng cả. LH và mình học cùng lớp đệ nhất B, nhưng LH không nhớ mình. Có thể vì mình không phải là học sinh giỏi. Trong lớp đông quá, nên làm sao mà nhớ hết mặt bạn mình.
Nói tới các bạn TV, phải nhắc tới ba chị em Kim Chi Ngọc Diệp Ngân Khánh, vì lúc còn đi học mình rất thân với hai chị của Ngân Khánh, lúc gia đình anh chị mình ở trong trại tỵ nạn Ngân Khánh có gặp nên giữ địa chỉ liên lạc, KC qua Pháp năm 1987 xuống Lyon thăm mình dẫn cô con gái 3 tuổi theo, cháu Natalie đã có gia đình và sinh một bé gái rồi. NKhánh là người đầu tiên trong ba chị em welcome mình vào oép, vì hai chị không hay vào chi choé trong đó. Năm 2007 mình qua Washington DC ở nhà Kim Chi ở Virginia, nên gặp cả ba chị em bạn ấy, Hè năm 2008 mình qua Houston, vợ chồng NKhánh chở đi Alabama thăm gia đình Ngọc Diệp mấy hôm rất vui, vì nhà ND cạnh cái hồ thiên nhiên lớn, tụi này bơi lội trong hồ, đi hái đào y như lên tiên cảnh hái đào tiên vậy vui lắm. ND cứ giục qua chơi nữa mà cứ lần lựa mãi chưa coa dịp trở qua. Khi mình tới nhà Kim Chi, KC giở album cũ cho coi, mình mới thấy cái mặt mẹt mình ngồi ăn cưới Ngân Khánh thế mà cái đầu óc của già nua của mình không nhớ ra mới lạ? NK ơi, hôm nào bồ tìm hình này scanne lại gửi cho mình làm kỷ niệm với nhé.
Kim Thanh: cô bạn Huế của tôi, từ trẻ tới già lúc nào cũng để tóc thề không thay đổi kiểu, không uốn tóc bao giờ, con người giản dị, chẳng son phấn mộc mạc, tự nhiên như hồi còn đi học, khi KT sinh con trai đầu lòng mình cũng đến nhà bảo sinh thăm, và tới khi cháu được vài tuổi, và sinh thêm một con gái thì xẩy ra VC sắo chiếm đóng miền Nam, KT vội đi Thái Lan rồi qua Mỹ vì lúc ấy chồng KT đang du học bên Mỹ. Khi qua đây KT đã hy sinh cho đại gia đình, cặm cụi đi làm tiền nong gửi về giúp cha mẹ, các em, và lần lượt người đi vượt biên qua Úc, người được vợ chồng KT bảo lãnh qua Mỹ, ở chung với gia đình KT một thời gian rồi ra riêng, hết gia đình này đi thì gia đình khác qua, kéo dài cả hàng hai chục năm không ít, KT đúng là người con, người chị có lòng nhân hậu khôn lường...Sự liên lạc giữa mình và KT không đứt đoạn chỉ thưa thớt. Nhưng trong lòng hai đứa luôn nhớ tới nhau.
-Thục Hà : Cô bạn người Huế này khoảng năm đệ nhị, đệ nhất thì theo cha mẹ ra Nha Trang, năm mình ra Nha Trang dự lễ mãn khoả SQ Hải Quân của anh mình, THà mời tới nhà ở chơi mấy hôm, thấy TH lái xe díp đưa đi vòng vòng thành phố Nha Trang mới oách làm sao? Sau đó mất liên lạc một thời gian, gặp lại THà ở Sài Gòn thì TH nói ông xã đi học tập. Sau này mình cứ thắc mắc không biết TH nay ở đâu thì KT nhắc là TH là cháu cô Lê Khắc Ngọc Quỳnh, nên hỏi thăm cô thì biết tin TH. Thế là mình hỏi thăm bạn bè địa chỉ cô NQuỳnh, cô trả lời và cho biết số đt, địa chỉ email của TH lúc ấy mới biết bạn vượt biên thoát, bây giờ ở San José, dịp năm 2008 qua San José mình gặp lại TH, cho bạn đọc bài "những tình bạn của tôi " trong DS, TH vui lắm và chuyền cho các chị em trong gia đình đọc. Trong đó mình nhắc nhớ chị em THà là người thầy dậy mình làm bánh bông lan bắt bông kem đó. Mình có giới thiệu TH tìm quen bạn TV và TH đi dự đại hội một lần có liên lạc với Tô Bích Hà, nhưng có lẽ bận bịu công việc, và ít vào oép TV, nên TH cảm thấy lạc lõng với các bạn TV, nên sau này không đi dự đại hội nữa...
-Đoàn Dung và Dương Thị Mai, Lan Anh, Kim Anh (ở VN qua) thì gặp lại trong Đại Hội TV KCMT năm 2007, và ĐoànD hy sinh ở lại nhà cô Khánh Lưu của mình vài ngày để đưa mình và Lan Anh đi ngắm cảnh, và thăm musées ở Washinton DC hẹn gặp HKL và Sao Mai ở métro...
-Ngọc Trâm : mình cũng như tất cả các bạn TV 58-65 đi đự đại hội năm 2007 được gia đình NT mời tới nhà ăn tiệc tiền đại hội . NB không đi dự nhưng chung với mình mua một lẵng chocolat, café đem tới để các bạn uống café và ăn chocolat cùng với calé đó là "mốt" của người Pháp...NT không nhớ mình dù có học chung. Mình rất thích bài viết của ông xã NT khi tả về vợ mình, với vẻ tôn sùng, và hãnh diện khi kể về cuộc đời sự nghiệp của NT thành đạt ra sao ở xứ người...
Tôi cũng cảm phục NT vì liễu yếu đào tơ mà lái xe van, điều khiến một công ty có bao nhiêu nhân viên để sơn phết nhà cửa cho các nhà cao tầng, nếu ở quê nhà thì mình nghĩ đó là công việc của người đàn ông hơn là người phụ nữ...Thấy ngôi nhà đồ sộ của Ngọc Trâm thì biết là ông xã không nói phóng đại về vợ bao giờ. Sau này còn đọc bài NT dọn nhà tính bán căn nhà đó mà không xong lại dọn trở về, thấy thật vất vả. Không biết bây giờ NT đã về hưu chưa để nghỉ ngơi tuổi già, chăm mẹ già, vui với con cháu, đi du lích cho tâm hồn thư thái???
-Nhân Sâm thì gặp được cùng với Việt hai ngày nhân dịp bạn qua Pháp đi chơi với chồng và con cháu, một ngày có cô Xuân Sanh đi cùng. Ví bạn tên Nhân Sâm nên tụi này gọi đùa bạn là Củ Sâm, nào ngờ khi qua Pháp bạn cho mình và Việt một hộp sâm thái lát, nói khi nào mệt thì ngậm, mình hãy còn để giành vì chưa ...mệt Sâm ơi. Cho một chai sirop có hình cái lá tượng trưng cho xứ Canada, và một cái túi đựng tiền phòng kẻ móc túi, túi này mà cất tiền thì kín đáo lắm.
-Kim Anh, Phi Hoa,Lưu Mỹ, PMai, Lưu Mai, NBL, VBL, PTThu (tự Sóc), -KChinh mình có gặp ở ĐH TV KCMT, mình nhớ có lần bác trai qua Pháp chạy marathon, bác hẹn NB tới khs chơi...
-KA tính rất vui và rất tiếu lâm tự nhận mình là Lý Toét nè.
-Phi Hoa nhổ lông vịt cho con vịt đứng nhờ cái chai, và làm bếp giỏi lắm.
-Lưu Mỹ hồi xưa là bạn thân với NB khi làm Sài Gòn NH.-
-NBL hồi đi học là trưởng lớp, hay săn tay áo, nay là bà triêu phú.
-PMai còn nhớ bác du lịch rất nhiều, trồng nhiều hoa vùng nhiệt đới rất đẹp có con trai làm diễn viên điện ảnh...
-Bướm và Sóc viết những bài viết rất hay, Sóc còn hay góp cho cái trạn trong bếp oép luôn đầy thức ăn.
-Phương Thảo thì được gặp lại trong ĐH TVKCMT tiếc rằng không hỏi thăm được địa chỉ của Phương Khanh em của PT bây giờ nơi mô, quên bạn bè rồi không liên lạc.
-Ngọc Diệp thì mình biết là bạn thân với ND chị NK vì hôm mình đang đi chơi với ND (chị NK( thì bạn gọi đt nói chuyện tíu tít với ND, sau này bác tổ chức bữa tiệc pic nic cho mình và các bạn gặp nhau, có nhiều món ND và các bạn làm rất ngon, hấp dẫn, lần đó mình cũng gặp được bạn Định, không ngờ lại là lần cuối gặp lại nhau.
-Lệ Khanh một bạn TV ở miền Nam Cali mà ở ẩn ít liên lạc với các bạn TV, do Kim Chi liên lạc lại cho mình, nhờ đó mình được v/c LK tốt bụng đưa mình đi thăm vợ chồng một chị bạn đồng nghiệp hồi ở VN có ông chồng bị ốm, không đi đâu được, đưa mình đi ăn với các bác đồng nghiệp, đưa mình đi pic nic Hồ Mộng cuối cùng thì chở mình tới nhà anh chị họ ở Los Angeles...
-Kim Liên thì mình gặp lại ở Houston khi các bạn đãi mình bữa cơm.
-Hợp thì gặp lại ở Đại Hội TV KCMT
-Bạch Thị Minh thì khi nhìn hình cũ mới nhớ lại bạn Mình cho mình cái vignette địa chỉ của Minh, sau này thư từ qua lại vài lần, Minh còn gửi cho mình cuốn lịch treo tường, mình và Minh trao đổi carte postale phong cảnh nơi mình ở, thế mà không ngờ bạn ra đi sớm quá, còn nhớ hôm cô Khánh Lưu chở mọi người đi về nhà, đưa Minh tới khách sạn trước hết, lúc xuống xe Minh khóc đỏ mắt, làm mình, Bích Hà, và cô KT cứ phải ôm dỗ, bạn ấy không mà tụi này thì cười, thấy như vậy mới biết Minh là người rất tình cảm, hay xúc động. Không ngờ bạn ra đi sớm quá...
-Vương BL và Đan Hà thì mình chỉ gặp trong bữa tiệc ở San José, lúc ấy mới biết VBL có mẹ già trăm tuổi, còn ĐH thì bố làm thuyền trưởng con tầu Trường Xuân...Thật ngưỡng mộ!
- Bạn Tách, và Hoa thì tới nhà chị chồng mình đón v/c mình đi ăn. Hoa với mình có nhắc tới một kỷ niệm dịp lễ đầu năm ăn ở nhà KL, Hoa cắt bánh plan ở nhà cô KL, Hoa được chiếc nhẫn nên được bầu làm hoàng hậu, rồi hoàng hậu được chọn hoàng đế...lúc ấy mình không nhớ bạn ấy tên gì? nên khi Hoa đọc thì lên tiếng ngay, vui quá...
- Tách thì cùng hoàn cảnh với mình là trông bố mẹ già, ít được đi đâu. Tách ơi, nghe nói bây giờ cụ ông ở với con khác, còn cụ bà vẫn ở với Tách phải không? Các cụ lẫn rồi thì không sao, nếu chưa thì có đưa hai cụ đến thăm nhau hay không? Tuổi già khổ quá các bạn há, không biết "số phận " tụi mình sẽ ra sao nếu sống quá lâu?
- À, còn bạn Kim Châm mình cũng gặp lại trong bữa tiệc ở San José, bạn giản dị, hiền lành dễ mến, ít nói, thế mà không ngờ lại kết hôn ở tuổi này, thật bái phục bạn.
- À, mình cũng nhớ bạn tên gì? làm chủ tiệm hoa, mới tới nhà ĐD chơi đó, à nhớ rồi bạn Thu Lê, lúc nào cũng như lúc nào tóc cắt tém gọn gàng, và diện kẻng lắm, buôn bán hoa thì phải khoe sắc coi bên nào đẹp hơn chứ phải không TLê. Thu Lê chẳng thấy vào oép bao giờ, nhưng tiệc tùng gì cũng tham dự...

Xin tạm chấm dứt kể chuyện tình bạn chí choé TV của PK nơi đây, mong các bạn đừng buồn nếu PK kể thiếu sót bạn nào đó, vì tuổi già nên đầu óc khi nhớ khi quên các bạn lượng thứ.
Lâu lâu nhớ lại chuyện xưa chúng mình nên kể trong này, sau này đọc lại, có khi tự hỏi: "ủa, hồi đó tui có quen "con nhỏ này hả?"...
Các bạn ơi quay qua quay lại chúng mình 8 bó tới nơi rồi đó...
Thân chúc tất cả các bạn luôn vui khoẻ, hạnh phúc.
Chúc mùa hè tươi vui các bạn nhé.
PK
Back to top
bichlieu

PostPosted: Mon Jun 20, 2016 10:57 am    Post subject: Reply with quote

Very Happy Laughing Very Happy
Giòi ạ, còn có nguyòi banh mắt toét ra đoc một mạch mà vẫn buồn... 10 phút lựng vì chưa thấy tên mình đã nghe câu... xin hết... Very Happy Laughing Very Happy Laughing
Thôi thì, chẳng qua là sang đây mình bi đỏi họ, đỏi tên bất đắc dĩ nên...bạn chả nhớ mình... Laughing Very Happy dùsao thì cũng cãm on bạn PK dễ mến đã ... đũ hứng nhẩy ra vói sang kiến độc đáo thật .. .dễ thương là tình Trung Vương.... Very Happy Laughing Very Happy
Back to top
phuongkhanh

PostPosted: Mon Jun 20, 2016 11:51 am    Post subject: Tình bạn chí hoé TV (bồ túc) của PK Reply with quote

Bích Liễu ơi, cứ tưởng "xin chấm dứt chương trình của ban Tùm Lum " là xong chuyện, ai dè lại có bác khiếu nại, mà lại là người thường ơi ới mình nhất " PK ơi, PK à, ra chơi với các bạn đi kẻo thời gian qua...rồi hối tiếc". Xin lỗi bác nhiều lắm lắm nha BL haha ơi!

Hồi nẫy lại nhớ tới ba bạn: Kim Phương (Mỹ) và Kim Phượng (Thụy Sĩ) và Tú Khanh.
-Nguyễn Kim Phượng từ Mỹ qua Pháp với chồng, nhân dịp này NB tố chức mời các vị cựu giáo sư TV là Cô Ngọ, Cô Phúc, Cô Hồng, và Cô Xuân Sanh. Sáng hôm ấy cô XSanh đưa v/c mình và vợ chồng cô bạn đi viếng cảnh Paris, nên đến hơi trễ, làm mọi người phải chờ. Lần đầu tiên gặp lại các Cô ở Pháp, sau này mình chỉ gặp có cô Xuân Sanh mà thôi. Dịp này KP (Mỹ) thăm KP (Thụy Sĩ), vì hai bạn ấy khi thì vào trường TV ngồi cạnh nhau và cùng thi đậu, nhưng kẻ chọn Pháp Văn, người chọn Anh Văn nên không học cùng lớp nhưng luôn nhớ đến nhau. Lúc ấy KP và mình không nhớ học chung với nhau.
Sau này mình qua Mỹ chơi, KP khệ nệ đem tới nhà chị chồng mình cuốn album "ngày xưa con bé " trong đó thấy hình KP hồi đi học, mình mới nhớ ra khuôn mặt bạn cũ.
-Hoàng Kim Phượng (Thụy Sĩ) thì nhờ em oép nên hai đứa quen nhau qua mail trước, sau này KP mời vợ chồng mình qua Lausanne chơi hai ngày, vợ chồng KP đưa đi thủ đô Berne của TS, và thăm mộ cô tài tử điện ảnh Audrey Hepburn (do cô XS nhờ v/c KP chở đi nên KP mới biết). thăm vườn nho trên sườn đồi trông ra hồ Leman tuyệt đẹp. KP đãi ăn ngon, và làm nhiều món ngon tuyệt như món "mì vịt tiềm " "bê thui " "banane flambé " "bánh ít trần "...
Hè năm kia v/c KP chở Tú Khanh qua Lyon chơi, nhưng muốn làm cho mình ngạc nhiên nên không nói tên bạn, đến khi các bạn tới nhà mình ,mình đi đón hụt quay trở về thấy ba bạn trong nhà, rú lên nhận ra Tú Khanh liền, vì đã gặp nhau ở Washington DC và trên oép. Và thấy thân thương vì cùng nhau vào bếp hồng bàn tán món ăn, hôm ấy TK và KP được mình đãi hột vịt lộn vì nghe bên TSĩ cấm không cho bán hột vịt lộn nên mình đoán là món quí hiếm đối với bạn ấy, ai dè TK ở Mỹ mà cũng nói từ ngày qua Mỹ đây là lần đầu tiên ăn món này...Bọn này đi lê la Lyon hai ngày, cười đùa như trẻ con, giá có ai quay được cảnh này nhỉ, hai bạn có nhớ tụi mình thổi bong bóng xà phòng ở place Belle Cour không?
Tháng vừa rồi, mình và KP lại có một chuyện hi hữu, số là gia đình mình có quen một ông anh (năm nay 90t rồi), vậy mà còn "gần " đưa ba bà bạn già đi du lịch Âu Châu, sau một tuần tiếp các cụ bà thăm viếng Paris, ông anh đưa ba bà đi xuống Lyon chơi một ngày, rồi chiều tối sẽ rời nhà mình đi Lausanne. Khi đến nhà mình ông anh nhờ mình quay số điện thoại để ông anh nói giờ tầu tới cho người bạn ra đón, khi cầm tờ giấy ghi số điện thoại, và quay số xong mình chợt nhìn tên người nhận, thì ra là tên ông xã KP làm mình buồn cưới quá reo lên ;"ủa ông này là chồng của bạn TV của em ". Sau khi ông anh nói chuyện với KP xong, mình ra hiệu cho ông anh đưa điện thoại cho mình. Mình hỏi "Phượng khoẻ không Phượng? " Phượng ngạc nhiên "xin lỗi ai ở đầu dây vậy? " mình nói "Khanh đây " "Khanh &Thạch hả " "ừa " "ủa, tại sao Khanh quen với anh Hiệp ""thì Phượng đợi ảnh qua đó rồi hỏi?" "Thế Khanh đang ở Paris à?" "đâu có, anh Hiệp đang ở nhà Khanh ". Hoá ra mình và v/c KP cùng tiếp một nhóm ban, có buồn cười không? nếu ông anh không nhờ mình đt thì có lẽ cho đến bây giờ hai đứa cũng không biết chuyện này đâu nhỉ? Sau đó anh Hiệp email khen "bà bạn TV của Khanh thật là tuyệt vời ", KP là con nhà ngoại giao mà lị, nên giòi tiếp khách là thế...
PK
Back to top
phuongkhanh

PostPosted: Mon Jun 20, 2016 12:03 pm    Post subject: Bổ túc! Reply with quote

Trời, tôi còn thiếu sót hai bạn chuyên viết truyện tiếu lâm :
-Cẩm Tú và Ngọc Châu thật là điều thiếu sót. Mỗi lần đọc bài của các bạn là như uống mấy liều thuốc bổ, nhớ hai bạn hồi còn đi học, nhưng qua đây chưa có dịp gặp nhau ngoài đời.
Mong có ngày chúng mình gặp lại nhau nhé CT và NC.
PK
Back to top
phuongkhanh

PostPosted: Tue Jun 21, 2016 1:57 am    Post subject: Thiều sót. Reply with quote

Nói về các bạn tv chichoé mà PK không nhắc tới bạn Vũ Thị Lệ và các em đệ TV 63-70 thi thật là một thiếu sót lớn lao vô cùng.
- Lúc còn email , chí choé với nhau có lần bạn Vũ Thị Lệ, "mỹ danh " là "Thầy Lép hay LL " (vì VLgiỏi về computer nên mọi người tôn bằng Thầy, và hồi xưa lép kẹp nên thêm chữ "lép " để chỉ về bạn ấy(thật ra lúc còn đi học đa số đứa nào cũng lép!!) bạn email nói rằng "PK ơi, không nhớ hồi xưa chúng mình có học chung với nhau không? mà PK nhắc tên các bạn cùng lớp thì Lệ thấy mình quen hết?", sau này có bạn gửi cho xem hình chụp trong lớp ngũ B3 thì mình thấy nào là LK, LL, MC, BT v.v...ở trong đó, lúc đó PK ngồi gần bàn chót thì thấy có Bạch Thị Minh, v.v...
Vì thế càng thấy gần gũi Lệ hơn, nên khi Lệ và xã đi qua Pháp chơi mình book giùm bạn vé xe lửa đi Lourdes, mình và ông xã lái xe xuống Lourdes chơi với các bạn ấy mấy ngày, điều vui nữa là xã của Lệ lại là bạn đồng môn với chồng một chị bạn của Việt mà sau này mình cũng quen anh chị ấy. Một ông tên Cân, ông tên Cần chắc hồi xưa đi thi cũng ngồi cạnh nhau phải không Lệ?
Nếu kèm bài viết này là những hình ảnh hội ngộ với các bạn chichoe TV thì chắc bài này dài lê thê. Laughing Laughing Laughing
Các em TV đệ 63-70
- Ngọc Anh ở Maryland : Mình gặp em ở nhà Kim Chi năm 2012 khi qua vùng Washington DC để dự lễ kỷ niệm 100 năm hoa anh đào, hai chị em chỉ quen nhau trên oép thôi mà đã lôi kéo được em tới thăm mình suốt thời gian ở đấy, nhớ mãi có một hôm em nấu một nồi bánh canh đặc biệt (tôm trộn với giò, và kèm giò heo) to tướng đem đến nhà chị Kim Thanh để đãi các chị TV 58-65, em chu đáo làm từ A tới Z : nào là món entrée, món bánh canh, dessert cả rượu cho các anh các chị nữa chứ. NA ơi, chị cứ mong có một ngày em qua Lyon để chị "trả nợ " đấy mà sao mãi em chưa qua?
-Mỹ Nga : Cảm thấy rất thân thương vì mình thường chầu chực ở Quán Bên Đường đọc những bài viết của MN về đủ mọi đề tài gia đình, trồng trọt, làm bếp (món tré là món mình thích mà chưa bao giờ làm, món bánh ít ram thấy hấp dẫn ...)du lịch,chính trị, lịch sử v.v...rồi chị em vào oép viết "Dòng đời ", và ngậm ngùi khi- dòng đời bị ngủ quên...Cho đến một hộm em emai báo tin vợ chồng em đi du lịch về miền Nam nước Pháp sẽ ghé qua thăm mình. Thật là vui, và cảm động...Mình đang theo dõi bài du lịch hai tháng qua Moscow và xuyên Tây Bá Lợi Á của gia đình Khang (con trai của MN) sao mấy hôm nay em không viết tiếp???
-Minh Phương : chưa được gặp bao giờ, nhưng cảm thấy thân thiết vì MP thường cho công thức món ăn, bánh trái, như món bánh trôi nước của MP ăn hàm thụ ngon ghê, rồi vườn tược nhà MP nhiều loại hoa đẹp, cây ăn trái trĩu quả, MP còn í ới chị PK như thế quen chị từ kiếp nào. Mong có ngày được gặp em, và gia đình, cùng các cháu những thiên tài âm nhạc...
-Đào thị Chung một thời gian hay gửi truyện trong Quán Bên Đường đọc thấy vui lắm, thấy thân thương gần gũi lắm, từ ngày em tái giá đi Mỹ định cư thì biến mất, hy vọng em hạnh phúc, thường con người hạnh phúc thì hay quên bạn bè???
-Minh Hằng : ở rất gần nhà mình, nghe nói em này cũng là TV đệ 63-70 mình thường rủ em đi chụp hình trong parc, vì dáng em cao ráo, ăn mặc rất chic nên chụp hình đẹp lắm, em cũng thích cho chị PK chụp ảnh dù máy chị dởm và chị chỉ là tay mơ chụp ảnh mà thôi.
-Trần thi Bích Hà : em này cũng là TV đệ 63-70 hiện nay ở Toulouse, nhưng không "chơi"computer , và như người ở ẩn vì không liên lạc với các bạn cũ, nhưng lại là bạn đồng nghiệp rất thân của PK, vì hai chị em cùng làm ở Liên Phương Kỹ Nghệ Dệt, sau làm ngân hàng VNTT, cuối cùng ở cùng nước Pháp với nhau, quen nhau từ hồi Bích Hà chưa lập gia đình tới bây giờ, nên thân như chị em trong nhà.
(Coi bộ chi PK cũng "có duyên" với nhiều em TV 63-70 quá nhỉ?)
Back to top
bichlieu

PostPosted: Tue Jun 21, 2016 2:41 am    Post subject: Reply with quote

Laughing Very Happy Laughing Hề hề ,biết bác không quên là em thấy vui rồi .Càng vui hơn khi thấy bác nhớ đến các cô em 63/70 sinh hoạt vói chúng mình mà bác ...bỏ sót hai đại cường quốc Mỹ Nga.Như thế có nghĩa là trong các cô em
dù chưa một lần gập mặt mà khi biết nhau trên trang web thì đã thấy thân thưong,như đã quen nhau tự thuỏ nào .
Cái tình chị em cũng như cái duyên hội ngộ của hai chị em thì...cả làng tình đã biết nên bác ..chẳng cần ...nhắc ở đây. Và hai đứa chúng mình thì
như là *trong lòng như đã,mặt ngoài còn e* phải không *ái Khanh ? *.
Tho^i nhé,chỉ nhắc nhau đến đây thôi nhé ...chứ nếu bác cảm hứng mà nhớ lại tất cả những nguòi tình *tiền đâu ,đầu tiên * mà nhắc đến chuyện cổ tích ngày xưa *anh theo Ngọ về * thì trang web sẽ quá tải và sẽ có kẻ ngồi thút thít tủi thân vì tìm đỏ con mắt cũng không bói ra đưọc mẩu tình nào để dem khoe bạn ...hahaha ....
Chúng mình đồng ca bài *Đến đây là chấm dứt chưong trình của ban...Tùm lum...nhé ! vì bác làm em bồi hồi muốn kể đến những nguòi bạn cũ mà mói,mói mà cũ tình cờ quen biết trên trang web,càng ngày càng đông hơn mà kể ra thì lại phải ca bài con cá *xin bạn tha lỗi,niệm tình bỏ qua * vì trí nhớ đã bắt đầu mong manh như sọi chỉ rồi nên chỉ ưóc mong vào cái gọi là *thần giao cách cảm * để các bạn mà mình có duyên đưọc biết và quen trên trang web ,kể cả các em có tâm hồn đồng điệu sẽ đồng cảm mà biết rằng trong cái list của em đều có tên các bạn và các em rất đậm nét.
Thân mến gửi lòi chào vằ uóc mong các bạn ,cùng các em luôn tung tăng trong nhà,ngoài vuờn để cùng trò chuyện ,khoe nhau những hình ảnh đẹp,cho nhau những nụ cuòi,chia sẻ vui buồn cho tình bạn già thêm đậm đà ,ấm cúng trong những giò ra choi cuối.
BL
PS Mop oi,em da*t v/c KN mang phuong vi~ ra tang cho ca? lang` duoc lam` quen ddi chu*' !

Moi` xem hoat canh rat de thuong ve tuoi hoc tro
https://www.youtube.com/watch?v=ijJjyoecYxI#t=378.702602
Back to top
phuongkhanh

PostPosted: Tue Jun 21, 2016 5:28 am    Post subject: Chuyện tình chíchoé TV Reply with quote

Cám ơn VD, LH và BL vào commentaire cho bài viết đỡ tẻ, và nhạt như nước ốc. Laughing Laughing Laughing
Ủa, BL nhắc tới "tình chị em" nào mà nói là cả làng biêt hết rồi?
PK
Back to top
Post new topic   Reply to topic    Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn Forum Index -> Bài Viết All times are GMT - 7 Hours
Goto page 1, 2  Next
Page 1 of 2

Jump to:  
You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot vote in polls in this forum