Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn Forum Index Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn

FAQFAQ   SearchSearch   MemberlistMemberlist   UsergroupsUsergroups   RegisterRegister 
 ProfileProfile   Log in to check your private messagesLog in to check your private messages   Log inLog in 

ANH HỌ MP DẬY CHIẾT CÂY
Goto page 1, 2, 3, 4  Next

Post new topic   Reply to topic    Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn Forum Index -> Lưu Trữ
View previous topic :: View next topic  
Author Message
HSV

PostPosted: Mon Nov 16, 2015 9:31 pm    Post subject: ANH HỌ MP DẬY CHIẾT CÂY Reply with quote

.
ANH HỌ MP DẬY CHIẾT CÂY :
SÁNG CHỦ NHẬT VỪA QUA CÓ BUỔI DẬY CHIẾT CÂY TẠI NHÀ MP DO ANH HỌ MP HƯỚNG DẪN .
Mình có thâu video nhưng không biết có gửi hết vào đây được không ?

Các học viên ( người đứng là bạn DD )

1/ View My Video

2/ View My Video
Back to top
View user's profile Send private message
HSV

PostPosted: Mon Nov 16, 2015 10:16 pm    Post subject: Reply with quote

.
3/ View My Video

4/ View My Video

5/ View My Video

xEM VIDEO XONG HẾT, MỜI QUÝ VỊ RA TAY CHIẾT CÂY VÀ NHỚ BÁO CÁO CHO CẢ LÀNG BIẾT NHE Rolling Eyes Rolling Eyes

Theo thầy thì chiết lúc nào cũng OK, chiết lúc này 3 tháng sau mọc rễ, mùa xuân trồng cây mới xuống là tuyệt !!!!

GOOD LUCK Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes
Back to top
MPhuong

PostPosted: Mon Nov 16, 2015 10:47 pm    Post subject: Reply with quote

HSV ơi , chi đã chiết được cành nào chưa ??????
Em sẽ chiết thử cây sapoche của em ...... nếu được sẽ ưu tiên dành tặng chị .
Back to top
LTV

PostPosted: Tue Nov 17, 2015 2:22 am    Post subject: Reply with quote

Trước hết cám ơn MP đã thỉnh được "thầy" và cám ơn thầy đã chỉ giáo cho các học viên tại tư gia MP và cả các học viên hàm thụ. Nhờ có video mà các học viên ở xa được theo dõi tường tận cách thức ghép cây do công HSV đã thâu và post video lên web. Cám ơn HSV. Thầy làm dễ dàng qúa nhỉ, nhanh mà gọn gàng nữa.
Tháng mấy chúng mình mừng sinh nhật 70 đấy HSV? He he bác có tính thực hành chiết cây quít không? Lép đang ngấp nghé cây quít nhà bác đấy Laughing Được hay không Lép cũng cám ơn trước hì hì...
Back to top
HSV

PostPosted: Tue Nov 17, 2015 2:52 am    Post subject: Reply with quote

Thích nhỉ, chị đang mơ ăn sapoche' ngọt lịm em mới cho, nó thiệt ngọt chỉ bị quả nhỏ thôi nhỉ, nhà con em trái có lớn hơn không ? chị thuộc loại ăn mày đòi xôi gấc, vườn nhỏ nên đòi tuyển ! Embarassed Laughing Cám ơn MP nhiều đã ưu tiên cho chị mà gặp chị khó thương quá !!!
Chị sẽ ráng chiết vài cây mà chưa đi mua thuốc mọc rễ và đất ! Nhà chị đặc biệt có 4 cây rất ngon và sai quả là na, nhãn, quýt và quất, em thích cây nào chị sẽ chiết tặng em ???
Thầy Lép ơi, bác sẽ có quýt ăn năm tới, nhớ đi dự SN mùa xuân 2016 để lấy cây quýt chiết về trồng nhé, nếu trò mát tay Wink Laughing
Bác LM và bác Tách thích cây gì ??? bác LM hỏi lén dùm con dzợ BPhượng của em để em làm quà surprise cho nó . Tiếc là MN khí hậu lạnh quá chứ không chị sẽ cho em ngồi ăn xúc xích của Đức mà tráng miệng bằng exotic fruits tươi trên cây !!! ( cho bõ công những ngày em vất vả edit truyện cho chị !)
Bác nào thích cây gì get line, mình sẽ làm từ từ cho nhé Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes. Na đang mang bầu nuôi mấy trăm con nên MP không cho chiêt' bây giờ, hai ba tháng nữa chắc được ? Wink Cool Shocked Rolling Eyes
Back to top
MYNGA

PostPosted: Tue Nov 17, 2015 4:50 am    Post subject: Reply with quote

Sáng nay ngủ dậy (chưa tỉnh lắm) đã vào TVUS xem chiết cây. Kết quả của sự "chưa tỉnh ngủ":
- thay vì coi video số 1, nhỏ MN mở video số 3 (trộn đất chuẩn bị bọc)
- vẫn chưa tỉnh ngủ, bấm tiếp số 4 (bọc đất quanh chỗ chiết).
Coi tới đây thì bắt đầu lầu bầu "trời, ! chưa gì đã bọc kín mít, sao không thấy nói chuyện chọn cành nào và cắt xén gì ráo vậy nè, chỉ bọc đất khơi khơi rồi rễ mọc ??????? Twisted Evil Twisted Evil Twisted Evil Rolling Eyes Rolling Eyes

Chụi mắt hai ba lần.....định thần....ngó lại ....À té ra còn hai cái Video nằm ở trên mà hổng thấy ....hihihi.... !!!!

Hay quá, hay quá....tuy chẳng có cây nào để chiết nhưng em cũng rất lấy làm hỉ hả vì được coi "tận mắt" phương pháp chiết cành. Cám ơn thầy, MP và chị HSV đã quay video nhé.

Em cũng cám ơn chị HSV có lòng nhớ tới kẻ ở xa nhưng em đã nói là em hổng dám trồng cây xứ nóng chị HSV ơi, khiêng tới khiêng lui đau lưng lắm.

Mừng các chị và MP có được một ngày vui và chúc tất cả thật nhiều thành công trong việc chiết cây. Cây hồng 3 màu chắc sống ở xứ lạnh được nhỉ ?
Back to top
LTV

PostPosted: Tue Nov 17, 2015 1:54 pm    Post subject: Reply with quote

Bác HSV ui, Lép thèm cây quất tròn và cây quất dài qúa mà cứ...ngài ngại sợ người ta bảo rằng...nghèo mà ham, thích gì mà thích lắm thế. Mấy cây có thể giồng chậu làm kiểng trong nhà Lép mới dám mơ ước. Chứ còn cây na, mãng cầu, nhãn vv... Lép cũng thèm nhỏ dãi ra đấy. Thôi thì Lép cứ làm một WISH LIST bà con cô bác có dư thừa thì cho Lép lượm. WISH LIST của Lép:
-Quít.
-Quất tròn
-Quất dài
-Bưởi
-Hoa đào đẹp của PM và LH, để Lép tìm hình cho lên làm mẫu nhé. Chưa được thấy hoa đào 3 màu của MP.
Lép thấy cây quít nhà bác ngọt và sai trái thích lắm. Cây lại to bác có chiết vài cành cũng không tổn thương đến cây mẹ nên mạnh dạn xin một cây. "Mộng đã thành" cám ơn HSV nhiều nhé. Khi nào ăn qủa Lép sẽ "nhớ kẻ trồng cây", à quên chiết cây Laughing
Back to top
LTV

PostPosted: Tue Nov 17, 2015 2:01 pm    Post subject: Reply with quote

Sáng nay rảnh rang, ngắm hình các học viên ngôì chờ thầy nghiêm túc nhỉ. Trò ĐD còn mang theo giấy bút ghi chép lời thầy chỉ dẫn, thấy đáng được khen thưởng, cho ĐD 10 điểm Laughing Laughing. Nắng ấm Nam Cali đâu rồi, các trò diện áo len, khăn quàng điệu qúa.
Back to top
HSV

PostPosted: Tue Nov 17, 2015 2:30 pm    Post subject: Reply with quote

Bác Lép ơi ( bây giờ đâu thấy lép chút nào nhưng cái tên đó cute quá giữ cho vui bác nhé Laughing ), bác cứ làm wish list, trúng giờ thiêng nó thành thì sao ! Wink Rolling Eyes Laughing
Bác ơi mấy hôm nay nam Cali bị cơn lạnh tạt qua nên máy sưởi cả đêm, áo lạnh khăn quàng... tùm lum chứ đâu có điệu đàng gì đâu bác !!!
Back to top
MPhuong

PostPosted: Tue Nov 17, 2015 4:09 pm    Post subject: Reply with quote

Thầy Lep ơi , thầy muốn Đào thì thầy phải nói mí em , vì nhà em vừa nhiều Đào , đủ thứ mầu, này nhé phơn phớt hồng như cũa bác LH , đào mầu cánh sen giống như chị LM ,ngoài ra em còn có đào rũ , đào 3 mầu
Hơn tất cả em là người chăm làm Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing
Sáng nay em đã chiết được cây sapoche và cây nectarin, wait and see
ngày mai em sẽ chiết cây hoa đào ,cây bưởi rồng
BE RET nursery chuẩn bị khai truong vào mùa xuân 2016 , mại dô , mại dô quí vị ơi
Back to top
bichlieu

PostPosted: Tue Nov 17, 2015 5:01 pm    Post subject: Reply with quote

Very Happy Laughing Very Happy Laughing
Móp oi ,cô Út thật khéo chiều chồng ...cho chàng ôm hết đào về nhà và trong tầm kiểm soát của bà chủ nhà cho...chắc ăn Very Happy Laughing Very Happy Laughing
Bây giờ đem rao bán mại dô,mua một tặng một mà ông chủ vưòn chẳng dám kêu ca... Very Happy Laughing Very Happy Laughing
Móp oi,đào nhà em toàn là đào kiểng hay là hoa của đào ăn trái hả em ?
Chị cũng mê đào như là yêu mai vậy ,mỗi nàng một vẻ ..nếu có ai cho chọn một trong hai thì cũng..... khó thật.
Hoa đào năm ngoái trưóc nhà em chắc năm nay lớn bộn rồi ,xuân này đừng quên post hoa cho các chị ngắm ké nghe em .
Back to top
HSV

PostPosted: Tue Nov 17, 2015 6:37 pm    Post subject: Reply with quote

Toàn những học trò siêng quá !
Chị cũng giỏi chẳng thua gì cô Ut' Wink , chiều nay chị đi Home Depot mua 2 chai Rooting powder và 2 bịch đất PEAT moss và Potting mix về chiet' một hơi 3 cành nhãn !!!
Chả hiểu có nên cơm cháo gì không nhưng mình rút bài học từ hai ông Thầy cộng thêm tính lười của trò thích phương pháp nào lẹ gọn Laughing
Phải ba tháng nữa mới biết kết quả nên tha hồ hy vọng Rolling Eyes Rolling Eyes
Mình thấy nắm những nguyên tắc là :
1/ chọn cành vừa phải ( mình chọn cành lớn gần bằng ngón tay út )
đáng lẽ chọn nhỏ hơn nhưng tham ! bằng cây đũa thì nuôi chừng nào cho lớn ? mục đích để có thể tự túc sau khi mọc rễ .
2/ cạo sạch hết vỏ tới phần thân gỗ mầu trắng.
3/ phải cho root powder dính tối đa vào chỗ cạo để kích thích mọc rễ nhanh và nhiều, cho thêm root powder vào đất bọc xung quanh để khi hút nước và đất, hút thêm chất kích thích mọc rễ.
4/ bó đất và cho nước đủ ẫm ướt cho rễ ở điều kiện phát triển tốt nhất nhưng không được để úng nước gây thối rễ !

đỂ GỌN LẸ MÌNH KHÔNG DÙNG CHAI cũng KHÔNG DÙNG DÂY CỘT lôi thôi, mình thử trải một lớp aluminum, rồi trải lên một lớp nylon trong cho dễ theo dõi rễ, để 2 thứ đất trộn chung với rooot powder rồi cho ôm chặt lấy chỗ cắt, nắm chặt hai đầu ngon ơ, khi cần thỉnh thoảng mở một đầu aluminum ra tưởi nước, coi rễ thì ngó qua bao nylon ! vì bao aluminum chỉ nắm lại nên nước dư vẫn thoát ra được !

Có đúng không các Thầy và các trò ????
WAIT AND SEE Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes

cây chiết đầu tiên :

Miếng food wrap để trên miếng aluminum :

Hai cây chiết thuộc 2 nhánh chẽ ba ( hơi gần nhau ? )

.

Last edited by HSV on Thu Nov 19, 2015 11:07 am; edited 1 time in total
Back to top
MPhuong

PostPosted: Tue Nov 17, 2015 11:48 pm    Post subject: Reply with quote

HSV học cũng thuôc bài ghê Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing , hôm thầy dậy cứ bị em chê sao chị chậm hiễu thế Laughing Laughing Laughing , hôm nay mới thấy coi vậy mà không phải vậy hic hic
HSV ơi bọc bằng giấy bạc em e rằng có vài khuyết điễm sau đây , không biết có đúng không ?
1- Đất không được bó thật chặt vào chỗ vỏ đã được cạo
2- giấy bạc có hấp thụ thêm heat không ?nếu có có ảnh hưởng tốt hay xấu tới những rễ non mới mọc ra ??????
Chị BL ơi ....đàn bà chúng mình ai chả khôn hả chị ...... cứ mang Đào về nhà cho chàng ngắm cho đã thèm rồi on sale , mua một tặng một khõe re chị hé
Laughing Laughing Laughing Laughing
Đào nhà em là loại đào hoa chị BL ạ , không phải Đào ăn trái, quên không khoe với chị em có cà đào nhật nữa , xong không được đẹp , vì thời tiết không đủ lạnh, nên lá không xanh và hoa nở ít lắm
Back to top
luumai

PostPosted: Wed Nov 18, 2015 12:53 am    Post subject: Reply with quote

CAM' ON BAC' V.DUNG NHIEU^` BAC' MOI' HOC CHIET^' CANH` MA` DA~ NHO*' DEN^' EM VA` TACH'. EM THICH' CAY^ NA LAM' NHUNG KHONG^ BIET^' BAC' CALI. CO' TRONG^' DUOC NA HAY KG?
EM` THAY^' CAY^ NHAN~ VA`QUYT' CUA? BAC' CUNG~ ME^ LAM',
NGAY` MAI EM SE HOI? B.PHUONG VA` TACH', COI HAI EM NAY` THICH' CAY^ GI` NHE'. MOT^ LAN^` NUA~ CAM ON CAI' TINH' THAO? AN CUA? BAC', LUC' NAO` CUNG~ NGHI~ DEN^' BAN BE`... Laughing Laughing Laughing HI...HI.
Back to top
HSV

PostPosted: Wed Nov 18, 2015 1:05 am    Post subject: Reply with quote

Em MP ui, em chê chị sao không biết potting soil mà hỏi Thầy mua loại nào ??? quả thật chị không rành vì đó là nghề của anh Mễ Laughing nên em chê chị ú ớ ngay. Bây giờ đi Home Depot mới thấy em ú ớ chứ chị hỏi đúng vì có cả chục loại potting soil khác nhau !!! họ hỏi mua loại nào ? chị đứng dòm ngó mãi mua đại một thứ dành cho cây mới mọc rễ, bữa đó em đưa đất còn dấu nghề Crying or Very sad lấy một dúm không để trong bao original sao chị học lén được Laughing
Chị học thầy Lép cho 2 bao đó cho gọn lẹ vì hợp gout lười của chị, mùa đông đang lạnh cóng bao aluminum càng ấm em ơi Wink Laughing Laughing Rolling Eyes Rolling Eyes Chị sẽ làm vài kiểu khác nhau để nghiên kiu' coi kiểu nào tiện lợi tốt nhất để các cô Beret còn mở nursery làm giầu !!! Wink Wink Laughing Rolling Eyes Rolling Eyes

Bác LM ơi, CÂY NHÃN và QUÝT THÌ CHẮC CHẮN BÁC CÓ RỒI ĐÓ, cây na đang bầu lớn phải đợi bác à, cây nhãn và quýt nhà mình nó cao lớn nên chiết vài cành nhỏ đâu nhằm nhò gì, chỉ người chiết có hứng, chịu cực chịu khó làm không thôi Wink Rolling Eyes và có chiết ra rễ nổi không nữa bác ơi !!! Cool Shocked Rolling Eyes Question Question

Nghĩ thiệt là uổng, mấy năm nay xã mình chặt biết bao nhiêu cành nhãn lớn vì nó cứ tràn sang đất hàng xóm ổng sợ phiền, người ta không biết ăn nhãn ( may quá !) và chặt rất nhiều nhánh na lớn, biết vậy thì tha hồ mà chiết cành !!! Crying or Very sad Cool Evil or Very Mad , thôi cũng còn đủ chiết lai rai năm vài nhánh vậy ...
Back to top
Post new topic   Reply to topic    Trưng Vương (58-65) Diễn Đàn Forum Index -> Lưu Trữ All times are GMT - 7 Hours
Goto page 1, 2, 3, 4  Next
Page 1 of 4

Jump to:  
You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot vote in polls in this forum